ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องภาษาไทยmysql  (อ่าน 4383 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
รบกวนเรื่องภาษาไทยmysql
« เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 16:14:37 PM »
0
ผมลงserver centos 4.4 server และใช้ mysql  4.1 ที่ติดมากับ centos4.4 server เชื่อมต่อฐานข้อมูลได้ครับจาก client winXP ทดสอบลอง upload table ในเมนูของโปรแกรม hosxp สังเกตุเห็น error ตรงส่วนที่เป็น ภาษาไทย ครับ ผมก็ลองแก้ default-character-set=tis620 แล้วใน /etc/my.cnf ก็ยังไม่หายครับ หรือว่าต้อง upload table ใหม่  แล้วลองใบลงทะเบียนผู้ป่วย พิมพ์ชื่อไปในช้องชื่อภาษไทยปรากฏ พอตัวที่สามมันจะค้างแล้วขึ้น error ภาษาไทยครับ มีวิธีแก้อย่างงัยครับผม ขอบคุณครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนเรื่องภาษาไทยmysql
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 16:19:55 PM »
0
ถ้าตารางที่สร้างมาจากภาษาที่ไม่ใช้ tis620  มันก็จะต้องเปลี่ยนด้วยคำสั่ง sql  ครับ