ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใช้ HosXp กับชุมชน  (อ่าน 4864 ครั้ง)

ออฟไลน์ dogtor

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยากใช้ HosXp กับชุมชน
« เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 23:24:46 PM »
0
สวััสดีครับ 
ผมทำงานอยู่ รพท. แต่อยู่ในส่วนของ pcu ของ รพท.   เดิมใช้ jhcis เปลี่ยนมาใช้ hosxp แบบ realtime กับ รพท. (ประมาณ 8 เดือนแล้ว)

ข้อดี   คือ เชื่อมต่อข้อมูล pt ได้ดีและอื่นๆอีกมากมาย
ข้อเสียที่ยังไม่มี(แต่ผมอยากได้)  คือ ไม่สามารถเอา ฐานข้อมูลประชากรชุมชน ของ jhcis มาเป็นฐานข้อมูลชุมชน ของ hosxp ไม่ได้ (หรือ ict รพท. ทำไม่ได้)   
    -ผมทำงานกับชุมชน (เขตเทศบาล) คงพอเข้าใจว่างาน เชิงรุกในชุมชนมีอะไรบ้าง
    -ตอนนี้นั่งกรอกฐานข้อมูลชุมชนใหม่ (ยังไม่ถึง 40%)  เริ่ม ไม่ happy แล้ว
    -ลงบันทึกเยี่ยมบ้านและงานส่งเสริมฯ  ยากและขั้นนตอนเยอะมาก
 ท่านใดเชี่ยวชาญ หรือมีวิธีที่ดีดี  ช่วยชี้แนะหน่อย และหากอยาก ทำโหมด offline ลงใช้ในพื้นที่ จะทำได้ไหม(เหมือน hosxp pcu นะครับ)
จาก  มือใหม่ ใจอ่อนแรง

ออฟไลน์ nao

• Full Member
  • Respect: +4
Re: อยากใช้ HosXp กับชุมชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:17:48 AM »
0
 ;D ขอตอบเท่าที่ทราบนะคะ  จริงๆแล้วสามารถนำเข้าข้อมูลจาก jhcis ได้นะคะ เพราะที่นี่ก็นำเข้าเหมือนกัน คะ
    ในเรื่องการกรอกข้อมูลคงต้องกรอกใหม่คะ เพราะบางตารางของ jhcis อาจมีไม่เท่าของ hosxp หรือ อาจมากกว่า
  แต่ยังดีที่นำคนเข้ามาในฐานได้นะคะ
  และการเยี่ยมบ้าน  ถ้าเราลงเยอะไว้ก็จะตอบโจทย์ได้ดีนะคะ นั้นคือผลงานเราเอง
โหมด offline  มีเช่นกันคะ   ก่อนใส่รหัสผู้ใช้ลอง คลิกที่รูปกุญแจนะคะ แล้วดูบรรทัดสุดท้าย นะคะ 

ลองดูนะคะอาจตอบไม่ถูกต้องเท่าไหร่ น่าจะรอผู้รู้ตอบอีกทีนะคะ  ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:14:58 AM »
0
วิธีการที่ดี คือ สมัครเข้าอบรมกับ BMS สัก 1-2 รอบด้านระบบงานเชิงรุกและ 21 แฟ้ม...แล้วจะ Happy ขึ้นครับ....ลองดูนะครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ wauy

• Respect: +3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:57:47 PM »
0
อีกอย่างวิทยากร น่ารักครับ :-* :-* :-* :-*
เนื้อหาจะได้แน่นครับเพราะตั้งใจฟังอาจารย์.......
รพช.รัตนบุรี
จ.สุรินทร์  ขึ้นระบบ 5 มีนาคม 2549
ทีม อ.อ็อด,อ.สุชัย ,อ.บอย ไพรัตน์ และทีม BMS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:08:02 PM »
0
อีกอย่างวิทยากร น่ารักครับ :-* :-* :-* :-*
เนื้อหาจะได้แน่นครับเพราะตั้งใจฟังอาจารย์.......

;D ;D.....ถูกต้องแล้วครับ.....เชียร์อีก 1 เสียง... ;D ;D
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ nao

• Respect: +4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:14:47 AM »
0

ถึงว่าจารย์เหวยถึงไปบ่อยจังเลย  ;D ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ ouychai

• Jr. Member
  • **
  • ประธานชมรมโอเพนซอร์สล้านนา
  • Respect: 0
    • ชมรมโอเพนซอร์สล้านนา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:48:12 AM »
0
Jhcis ก็ใช้ฐานข้อมูล Mysql ครับ ส่วน HosXP ก็ใช้ Mysql เหมือนกัน ถ้าใช้คำสั่ง Mysql คล่องๆ ผมว่าการปรับฐานข้อมูลก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ  :)
ประธานชมรมโอเพนซอร์สล้านนา
300/12 ถ. มณีนบรัตน์ (ติดกับ S&P ช้างเผื่อก)
ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
โทร 053-404-138
ติดต่อประธานชมรมที่เบอร์ 08-7185-0920
http://www.lanna-oss.org