ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจัดเก็บข้อมูลครับ  (อ่าน 4405 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
สอบถามการจัดเก็บข้อมูลครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:24:20 AM »
0
พอดีผม backup ข้อมูลไว้ใน HDD ครับแล้ว HDD ก็ใกล้จะเต็ม ก็เลยขออนุมัติซื้อแผ่น DVD เพื่อ write เก็บช่้อมูลแต่ก็มีผู้ใหญ่ไม่เห็นด้วยครับบอกว่าใก้เก็บใน extanal HDD ไปเลยก็เลยอยากสอบถามว่าแต่ละที่มีแนวทางจัดเก็บข้อมูลกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
  • Respect: 0
    • http://www.senahosp.net
Re: สอบถามการจัดเก็บข้อมูลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:32:34 AM »
0
ระบบไฟฟ้า สำรอง มั่นคงถาวร ไฟหลวงดับ ไม่เกิน 11 วินาที ไฟสำรองจากเครื่องปั่นไฟ จ่ายทันที และ จะต้อง
1. ที่ รพ.ทำ Slave
2. backup auto 12.00 และ ตี 3 ลง Notebook admin
3. server ทำ raid
ตอนนี้ทำแค่นี้ครับ อาจารย์ ยังไม่ล่ม server จริง ยังแข็ง slave ก็เป็น server ตัวเก่าที่ใช้งานมา 3+ ปี ยังไม่คิดว่า external HD จะดีพอนะครับ/ความเห็นส่วนตัว
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• Sr. Member
  • May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
Re: สอบถามการจัดเก็บข้อมูลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:35:22 AM »
0
บอกข้อดี - ข้อเสียในการเก็บข้อมูลทั้งสองแบบครับ
เรื่องราคา, การสูญหายของข้อมูล, การถูกเขียนทับได้, การเป็นหลักฐานในทางการแพทย์และคดี ...
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:43:51 AM »
0
พอดีผม backup ข้อมูลไว้ใน HDD ครับแล้ว HDD ก็ใกล้จะเต็ม ก็เลยขออนุมัติซื้อแผ่น DVD เพื่อ write เก็บช่้อมูลแต่ก็มีผู้ใหญ่ไม่เห็นด้วยครับบอกว่าใก้เก็บใน extanal HDD ไปเลยก็เลยอยากสอบถามว่าแต่ละที่มีแนวทางจัดเก็บข้อมูลกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

แนะนำให้ทำทั้ง 2 แบบ ครับ....และเก็บในที่ที่ปลอดภัย
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:04:57 AM »
0

แนะนำให้ทำทั้ง 2 แบบ ครับ....และเก็บในที่ที่ปลอดภัย
ดีมากครับ สำหรับ อ.nuttavut เห็นภาพของการจัดการเรื่อง BACKUP ได้เต็มรูปแบบครับ/จะนำความคิด Idea ไปจัดการที่ รพ.เพิ่มเติมครับ
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:12:18 AM »
0
ตามพี่ nuttavut  เลยครับ   ...ต้อง copy ออกมาข้างนอก ทุกวัน  .....และต้องมีการทดสอบดูว่าตัวที่ backup
สามารถ restore +ดูว่าข้อมูลว่าครบตามที่ backup  ณ ขณะนั้น หรือไม่ 

1. มี master
2. มี slave
     - replicate config at my.cnf
     - replicate รัน agent ใน hosxp
3.backup

4.restore

5.copy to external hdd  / write  DVD  /CD

6.มีที่เก็บตาม ข้อ 5 อย่างรัดกุมชัดเจน แยก ออกมาจาก  datacenter

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:14:42 PM »
0
นอกจาก Replicated Server ที่อยู่ในห้อง Server เดียวกันแล้ว ยังมี Daily Backup ลองเครื่องอีก 2 - 3 เครื่องในช่วงเวลาที่ต่างกัน แล้วผมเพิ่มการทำ Replicated Server อีกตัวหนึ่ง (เป็นตัวที่ 2) ไปแยกไว้อีกตึกครับ (Off-site Backup)
จริง ๆ Replicate ไว้หลายตัวครับ ลง PC บนโต๊ะทำงงานและอีกเครื่องที่เป็นตัวส่งข้อมูลเข้า Data Center ที่สสจ. บางครั้งก็เพิ่ม Notebook ที่ใช้งานประจำด้วย
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 14:59:43 PM »
0
นอกจาก Replicated Server ที่อยู่ในห้อง Server เดียวกันแล้ว ยังมี Daily Backup ลองเครื่องอีก 2 - 3 เครื่องในช่วงเวลาที่ต่างกัน แล้วผมเพิ่มการทำ Replicated Server อีกตัวหนึ่ง (เป็นตัวที่ 2) ไปแยกไว้อีกตึกครับ (Off-site Backup)
จริง ๆ Replicate ไว้หลายตัวครับ ลง PC บนโต๊ะทำงงานและอีกเครื่องที่เป็นตัวส่งข้อมูลเข้า Data Center ที่สสจ. บางครั้งก็เพิ่ม Notebook ที่ใช้งานประจำด้วย

วันหน้า พี่โก้ช่วมเพิ่มสิทธิ  Replicate ข้ามองค์กร  ไปที่ รพ.สมเด็จพระสังฆราชองค์ที่ 17 บ้างนะครับ..ขอ แบบวิ่งฉลุยผ่าน VPN นะครับ..ขอฟรีด้วย..ขอพื้นที่บน HOST ด้วย...ขอสิทธิเข้าดูด้วยครับ.. ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x