ผู้เขียน หัวข้อ: error ที่ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า  (อ่าน 3353 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
error ที่ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:32:09 PM »
0
 ::) ไม่รู้ว่าจะใช้หัวข้อว่าอะไรดี 55 เดี๋ยวลองมาตรวจสอบดูว่าท่านเป็นเหมือนผมหรือเปล่า หรือเป็นที่ผมที่เดียว
นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ error ไม่สามารถเชื่อมโยงข้อมูลได้ อีกสาเหตุหนึ่ง
- ทุกสถานบริการจะต้องตรวจสอบว่า หมู่บ้านใดมีบ้านเลขที่ว่าง ต้องแก้ไขใส่บ้านเลขที่ให้หมด (ดังรูป)

จากข้างต้นจะมองเห็นได้ดังรูป แต่ก็จะมีอีกกลุ่มหนึ่งที่มองไม่เห็น ไม่รู้มาได้ไง (เป็นที่ผมที่เดียวหรือเปล่า) ลองเอาคำสั่งนี้ไป Run ดูครับ

select * from person where house_id not in(select house_id from house)

ถ้ามีข้อมูลแสดง มีปัญหาแน่นอนครับ(ไม่สามารถเชื่อมโยงข้อมูลได้แน่นอนครับ)
ปรับแก้โดย

update person set house_id='1',village_id='1' where house_id not in(select house_id from house)

หมายเหตุ house_id='1' ,village_id='1'  ผมปรับให้ไปอยู่บ้านนอกเขตครับ แต่ละที่อาจจะไม่เหมือนผม ต้องไปดูที่แฟ้ม house ,village ของตัวเองอีกที
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: error ที่ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:05:38 PM »
0
 ;D ;D ;D ผมเจอมานานแล้วตอนนี้ตามแก้ไขไปหมดแล้ว ปัญหาที่เคยพบคือที่อยู่ที่ patient ยังไม่มีบ้านเลขที่นั้นในบัญชี 1 ซึ่งปกติเมื่อก่อนโปรแกรมจะสร้างให้แต่เป็นกับบางเวอร์ชั่นนะครับที่พบปัญหานี้คือมีข้อมูลบุคคลที่แฟ้ม person แต่ถ้าเปิดค้นหาที่บัญชี 1 จะไม่พบข้อมูล ลงให้บริการก็ไม่ได้ 55555 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: error ที่ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:20:48 PM »
0
โชคดี..ผมยังไม่เคยมี สัก รายการ...แต่ก็ขอบคุณในการตรวจสอบยืนยันครับ.
..select * from person where house_id not in(select house_id from house) :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x