ผู้เขียน หัวข้อ: การกำหนด Parameter ใน Variable ใน Report Design  (อ่าน 9885 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
การกำหนด Parameter ใน Variable ใน Report Design
« เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 22:36:44 PM »
0
อาจารย์ Manoi ครับ ผมต้องการออกแบบรายงานโดยใช้ Variable  คือ ต้องการแปลงรายงาน
System-Opd-Pttype-Summary  เป็น Custom-Ipd-Pttype-Summary โดยการเปลี่ยนจากตาราง
vn_stat เป็น an_stat ทดสอบแล้วตัวเลขรายงานไม่ปรากฏ  สาเหตุเกิดจากค่า Parameter 2  ตัว คือ DS1  และ DS2 ตรง Scipt SQL ก็ไม่ได้กำหนดไว้ แล้วอาจารย์ไปกำหนดตรงไหนครับ

ตัวอย่าง

s:=   GetSQLStringData('select count(*) as cc from vn_stat '+
' where vstdate between "'+ds1+'" and "'+ds2+'" and '+
' pttype = "'+DBPipeline['pttype']+'"'+
' and count_in_year=0');
  Value := s;

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: การกำหนด Parameter ใน Variable ใน Report Design
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 23:24:23 PM »
0
clik tab cal ไปที่ view---> module
Yindee And Tan

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
Re: การกำหนด Parameter ใน Variable ใน Report Design
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 00:06:48 AM »
0
เนื่องจากผมไม่มีตัวรายงานตัวที่คุณ gon ได้แก้ไขเลยไม่สมารถที่จะตรวจสอบให้ได้ครับ แต่จากที่ post มาตรง
 s:=   GetSQLStringData('select count(*) as cc from vn_stat '+
' where vstdate between "'+ds1+'" and "'+ds2+'" and '+
' pttype = "'+DBPipeline['pttype']+'"'+
' and count_in_year=0');
  Value := s;
ตาราง an_stat ไม่มีครับไม่มี ต้องใช้เป็น ฟิล์ด regdate หรือไม่ก็ dchdate แทนครับ
ถ้าจะให้ตอบได้ชัดเจนกว่านี้อยากจะขอัวรายงายส่งมาให้ดูด้วยครับ บันทึกมาเป็น .cds นะครับ

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 02:56:34 AM »
0
     ขอบคุณอาจารย์นาจ มากๆ ครับ เข้าใจแล้วครับ ผมค้นหาตั้งนาน ไม่รู้ไปประกาศตัวแปรไว้ที่ไหน ไปคลิกที่
Calc -->View-->Module-->Declarations นี่เอง ตัวอย่างที่แสดงครั้งก่อนเป็นของผู้ป่วยนอกครับ กรณีผู้ป่วยใน
ก็ใช้ฟิลด์ RegDate(วันรับAdmit) อย่างที่อาจารย์บอกนั่นแหละครับ ผมลองทำแล้วโดยตัด Parameter ทั้ง 2 ออก ปรากฏว่ามันมาครับ(รายงาน) แต่มาหมด ตั้งแต่ต้นเลย จะเอาตาราง Pttype กับ An_Stat มาเชื่อมกันแล้วไปกำหนด Parameter ใน SQL Script กลุ่มหัวแถวก็เยอะเหลือเกิน รู้อย่างนี้ ถามตั้งนานแล้ว  ขอบคุณหลายๆ
อาจารย์อยากกินอะไร ผมเลี้ยง..

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 03:38:06 AM »
0
  เจอที่ผิดแล้วครับ ลืมแก้ vstdate เป็น Regdate นี่เอง Declarations กับ Event ก็เหมือนกันทุกอย่าง ไม่ได้หายไปไหน

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 03:39:49 AM »
0
ยูเรก้า..!

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:00:47 AM »
0
ดีใจด้วยครับ ที่ทำได้ :)

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:14:29 AM »
0
รบกวนส่งฟอร์มที่แก้ไข
ขึ้นเวปด้วยครับ
จะได้แบ่งปันให้กับผู้อื่นได้ใช้ด้วยครับ
 ;D

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 12:52:38 PM »
0
ส่งฟอร์ม Custom-IPD-Pttype-Summary ครับ