ผู้เขียน หัวข้อ: โรงพยาบาลไหนใช้ระบบโภชนาการบ้าง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 15521 ครั้ง)

ออฟไลน์ bit48010010

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.hodhospital.com
จะจัดคอมให้ระบบโภชนาการมาใช้ใน hosxp แล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อย หรือใครมีคู่มือช่วยแบ่งบันหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ
DELL R710
server centos 6.0
MySQL 3.5.2.27
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ bannok

• Hero Member
  • Respect: +8
จะจัดคอมให้ระบบโภชนาการมาใช้ใน hosxp แล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อย หรือใครมีคู่มือช่วยแบ่งบันหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ
เหมือนกันครับลองดูบางรายการยังเลือกไม่ได้เลย
3.53.11.12
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ hotshot

• Newbie
  • *
  • ไม่มีสี ไม่แบ่งฝ่าย
  • Respect: 0
Re: โรงพยาบาลไหนใช้ระบบโภชนาการบ้าง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:52:01 PM »
0
เหมือนกันครับลองดูบางรายการยังเลือกไม่ได้เลย
3.53.11.12
ดันครับ
เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว)
โรงพยาบาลภูเขียว (90 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550
Master : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350
Slave   : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350

ออฟไลน์ chaihosp

• Sr. Member
ดันๆ ;D :D :( ;D
โรพงพยาบาลนิคมพัฒนา
Server IBM cenos 5.4 mysql 5.1.37 percona
้Hosxp client 3.53
3.28
เริ่มติดตั้งระบบ11.พย.52

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ดันๆ ;D :D :( ;D

ใช้ฝั้่งหอผู้ป่วยทำการบันทึกสั่งตามโรค ตามเตียง  ตามมื่ออาหารและ ฝั่งโรงครัวแค่พิมพ์ใบรายการอาหารที่ส่งมาจากหอผู้ป้่วย เพื่อจัดอาหารตามใบสั่งจาก HOSXP ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
คู่มือครับ เป็นของ BMS ครับ การใช้งานจริงอาจจะเปลี่ยนไปได้จากนี้ ดังนั้นท่านสามารถ apply ได้ตามความเหมาะสมครับ
ปล. ลองอ่านดูหลาย ๆ รอบและทดสอบกับฐานสำรองก่อนนำไปใช้จริง เพราะคู่มือเก่ากว่าโปรแกรมที่ใช้งานอาจมีบางส่วนเปลี่ยนแปลงไปแล้วครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
คู่มือครับ เป็นของ BMS ครับ การใช้งานจริงอาจจะเปลี่ยนไปได้จากนี้ ดังนั้นท่านสามารถ apply ได้ตามความเหมาะสมครับ
ปล. ลองอ่านดูหลาย ๆ รอบและทดสอบกับฐานสำรองก่อนนำไปใช้จริง เพราะคู่มือเก่ากว่าโปรแกรมที่ใช้งานอาจมีบางส่วนเปลี่ยนแปลงไปแล้วครับ

Load กันเยอะเนอะ...
แต่ไม่ค่อยมีใคร Thank เลยอ่ะ

ขอบคุณท่านที่ กด Thank นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

กดให้อีกทีครับ...ตาม Request ครับ.. ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

กดให้อีกทีครับ...ตาม Request ครับ.. ;D ;D ;D
แหม...ๆๆๆๆๆ ผมหมายถึงท่านอื่น ๆ ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Load กันเยอะเนอะ...ดาวน์โหลด 128 ครั้ง
แต่ไม่ค่อยมีใคร Thank เลยอ่ะ

ธรรมดาของ....
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
0
ขอบคุณครับ  กำลังต้องการอยู่พอดี ;D ;D :D
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ npk_songdao

0
ขอบคุณมากนะค่ะ   :)
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ Tigger

• Respect: +2
0
ขอบคุณค้าๆๆๆๆ

เดี่ยวลองไปอ่านดู เคยลองสั่งอาหารแล้ว ยากมาก กลัวตึกไม่ทำให้
เพราะต้อง ตั้งเป็นมื้อๆ ทุกวัน จนกว่าจะออกจาก รพ. ไม่รู้ใช้ถูกหรือเปล่า

อย่าเพิ่งน้อยใจนะคะ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
เอ็นดู จันทร์ทวีทิพย์ (ทันตแพทย์) รพ.ด่านขุนทด (DKT)
Server : IBM x3650 M4 Harddisk 300x2GB 10/100/1000
MySQL : V.5.5.3
RAM : 64GB
Client : HP 6300 RAM 4 GB
HOSxp : version 3.58.6.25
ขึ้นระบบเมื่อ 18 ก.ย. 2551 โดย บริษัท BMS

เดี่ยวลองไปอ่านดู เคยลองสั่งอาหารแล้ว ยากมาก กลัวตึกไม่ทำให้
เพราะต้อง ตั้งเป็นมื้อๆ ทุกวัน จนกว่าจะออกจาก รพ. ไม่รู้ใช้ถูกหรือเปล่า
การสั่งอาหารสามารถสั่งแบบครั้งเดียวใช้ได้ทุกมื้อ ทุกวัน จนกว่าจะ d/c ก็ได้ หากไม่มีการเปลี่ยนประเภทอาหาร
แปลว่าหากต้องการเปลี่ยนแปลงประเภทอาหารแล้วค่อยมาสั่งใหม่ และถ้าผู้ป่วยกินอาหารธรรมดาเหมือน ๆ กันทุกมื้อ เราก็สั่งแค่ครั้งเดียว โดยไม่ต้องระบุมื้อ ไม่ต้องระบุวัน
ก็แปลอีกทีว่าหากสั่งอาหารแบบไม่ระบุมื้อ หมายถึงทุกมื้อได้รับอาหารเหมือนกัน และหากสั่งอาหารแบบไม่ระบุวัน ก็จะได้รับอาหารทุกวันเหมือนกัน เราก็เอามา combine กัน ได้เป็นสั่งอาหารไม่ระบุมื้อ และไม่ระบบุวัน ก็จะได้อาหารแบบนั้นทุกมื้อ ทุกวัน จนกว่าจำจะหน่าย
ไม่จำเป็นต้องสั่งทุกวัน สั่งแค่วันแรกที่ admit ก็พอ หากไม่มีการเปลี่ยนแปลงประเภทอาหาร

ยิ่งอธิบายยิ่งงงหรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ผมว่า..ไม่น่าจะงง....เพราะวิธีการนี้ใช้อยู่ที่ รพ.ปากท่อ และใช้ผ่าน  HIS Mobile และออกรายการใบสั่งอาหารตามตึกแยกหอผู้ป่วย...ให้กับทางโรงครัวจัดอาหารตามใบสั่งรวม..มามากกว่า 3 ปีแล้วครับ...พอดีไม่ได้ใช้ระบบคิดเงินตามมื้ออาหารแต่คิดรวมในอัตราเหมาจ่าย ค่าอาหารค่าเตียง รวมกันต่อวันไปเลย...ไม่ได้แยกครับ..คิดครั้งเดียวตอนจำหน่าย ไม่อยากมายุ่งกับ ATO ของราคาอาหารแต่ละอย่างแต่ละมื้อ..ครับ...

ผมว่า..ไม่น่าจะงง....เพราะวิธีการนี้ใช้อยู่ที่ รพ.ปากท่อ และใช้ผ่าน  HIS Mobile และออกรายการใบสั่งอาหารตามตึกแยกหอผู้ป่วย...ให้กับทางโรงครัวจัดอาหารตามใบสั่งรวม..มามากกว่า 3 ปีแล้วครับ...พอดีไม่ได้ใช้ระบบคิดเงินตามมื้ออาหารแต่คิดรวมในอัตราเหมาจ่าย ค่าอาหารค่าเตียง รวมกันต่อวันไปเลย...ไม่ได้แยกครับ..คิดครั้งเดียวตอนจำหน่าย ไม่อยากมายุ่งกับ ATO ของราคาอาหารแต่ละอย่างแต่ละมื้อ..ครับ...
เฮ้ย...พี่ถามหมอเอ็นดู...
ของเกื้อ..แน่นอนอยู่แล้ว
ส่วนการคิดเงินค่าห้อง+ค่าอาหารต้องรวมกัน คิดแยกกันไม่ได้ ผิดระเบียบ

ออฟไลน์ wauy

• Respect: +3
Re: โรงพยาบาลไหนใช้ระบบโภชนาการบ้าง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 21:03:05 PM »
0
อาจารย์ครับพอดีต้องการเช็คยอดการสั่งอาหารย้อนหลัง
ซึ่งคนไข้ได้ DC ไปแล้ว สามารถทำได้ไหมครับ รายการสั่งอาหารเก็บที่ตารางไหนครับ
รบกวนอาจารย์ทุกท่านครับ
รพช.รัตนบุรี
จ.สุรินทร์  ขึ้นระบบ 5 มีนาคม 2549
ทีม อ.อ็อด,อ.สุชัย ,อ.บอย ไพรัตน์ และทีม BMS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:19:09 PM »
อาจารย์ครับพอดีต้องการเช็คยอดการสั่งอาหารย้อนหลัง
ซึ่งคนไข้ได้ DC ไปแล้ว สามารถทำได้ไหมครับ รายการสั่งอาหารเก็บที่ตารางไหนครับ
รบกวนอาจารย์ทุกท่านครับ
ในนี้ครับ
ipt_food_date_order
ipt_food_date_order_detail