ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา 18 แฟ้ม ครับ  (อ่าน 3723 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ปัญหา 18 แฟ้ม ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 14:16:43 PM »
0
ผมได้ทดลองส่งออก 18 แฟ้ม PCU โดยใช้ Version
3.52.3.18 ปรากฏ Error ทุกแฟ้มเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ข้อมูล
ไม่สมบูรณ์รึเปล่าครับ หรือเป็นที่อะไรครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: ปัญหา 18 แฟ้ม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 16:45:24 PM »
0
นี่คือปัญหาของ รพ.ครับ จริงๆก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร ถ้าเข้าใจระบบ และผู้ใช้จะไปคีย์เพิ่มให้ copy hn ดังกล่าวไปเพิ่มในหมู่ 0 ในระบบบัญชี 1 ใน PCU ครับ (ถ้าเป็นนอกเขต ส่วนใหญ่) นอกนั้นถ้าเป็นคนในเขตก็เอาไปนำเข้าตามหมู่บ้านนั้นๆ  แต่ก็ไม่ได้ให้ไปคีย์เข้าใหม่ครับ ในบัญชี 1 สามารถดึงข้อมูลจาก Patient ที่ห้องบัตรบันทึกไว้แล้วมาเข้าได้เลย ดังรูป  ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ annurtyd

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 21:12:59 PM »
0
ต้องบันทึก CID ทั้ง 2 ตาราง (person และ patient)
เพราะการเชื่อม 2 ตารางนี้ ต้องใช้ cid
ก็เลยทำให้เกิด err อย่างนี้ครับ
Anwar benismail นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
ขึ้นระบบ hosxp 7 กันยายน 2549
ขึ้นระบบ hosxp_pcu 1 กุมภาพันธ์ 2551
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จังหวัดปัตตานี 073489070

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 08:44:42 AM »
0
ไปดูข้อมูลในตาราง Person ไม่มีอะไรเลยซักอย่าง
เมื่อก่อนก็ไม่ได้เช็ค เลยไม่รู้ว่าเพิ่งหาย หรือว่า
ไม่มีมาแต่ไหน แต่ไรแล้วก็ไม่รู้ครับ แล้วตารางนี้
เก็บข้อมูลอะไรครับ ขอบคุณครับ  :D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 09:33:57 AM »
0
เป็นแฟ้มข้อมูล หลักครับ
เก็บชื่อ นามสกุล เลขบัตรประชาขน และอีกมากมายที่สำคัญ
เป็นข้อมูล ประชากรที่รับผิดชอบครับ มีทั้งนอกเขตและในเขต
เป็นข้อมูลหลักของทุกแฟ้มครับ ต้องมีขาดไม่ได้ครับ!!
 ;) :D ;) :D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ โรงพยาบาลอัมพวา

• Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 09:52:46 AM »
0
 โรงพยาบาล ผมเจอดังรูป อ่ะ แก้ไข เช่นไร ดีครับ ช่วยทีครับ
Admn โรงพยาบาลอัมพวา
ขึ้นระบบ 5 พ.ค. 50
อยากเก่งกับเค้ามั่งครับ
Tel.0868331387

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 09:55:28 AM »
0
แล้วเราจะเอาข้อมูลมายังไงครับ
เพราะที่ รพ. ยังไม่ได้ใช้ระบบ HosXP PCU เลยครับ
ระบบตรงห้องตรวจของฝ่ายส่งเสรีมก็ยังไม่ได้ใช้เลยครับ
จะมีวิธีการนำเข้าข้อมูลจากที่มีอยู่ใน HosXP มั๊ยครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล. ท่านกิจเปลี่ยนรูปใหม่แล้วดูดีขึ้นนะครับ  ;)

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 10:03:28 AM »
0
โรงพยาบาล ผมเจอดังรูป อ่ะ แก้ไข เช่นไร ดีครับ ช่วยทีครับ

ตรวจสอบ ตาราง clinic ฟิลด์ icd10
ตรวจสอบ ตาราง er_oper_code ฟิลด์ icd9cm ครับ
ถ้าไม่มีให้ ใส่เข้าไปครับ ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ดูครับ

แล้วเราจะเอาข้อมูลมายังไงครับ
เพราะที่ รพ. ยังไม่ได้ใช้ระบบ HosXP PCU เลยครับ
ระบบตรงห้องตรวจของฝ่ายส่งเสรีมก็ยังไม่ได้ใช้เลยครับ
จะมีวิธีการนำเข้าข้อมูลจากที่มีอยู่ใน HosXP มั๊ยครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล. ท่านกิจเปลี่ยนรูปใหม่แล้วดูดีขึ้นนะครับ  ;)

ข้อมูลโอนจาก HCIS หรือ CM pop  ก็ได้ครับ
หรือ key ใหม่ ก็ได้ครับ อาจใช้เวลาหน่อย ;) :D ;) :D

ขอบคุณที่ชมครับ  ;D ;D ;D :D ;D :D ;D ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 09:38:25 AM »
0
แล้วถ้าเราไม่ได้ใช้ HosXP PCU
เราสามารถไปปิด ระบบ PCU ที่ห้องตรวจแพทย์ ที่ System settings
ได้มั๊ยครับ แล้วจะมีผลอะไรกับเรื่อง 18 แฟ้มมั๊ยครับ
 ???

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 11:18:36 AM »
0
การโอน HCIS เข้า hosxp ควรระวังนิดนึงครับ คือโอนจาก hcis เฉพาะที่มี cid มีใน patient เท่านั้นครับ มิฉะนั้นจะมีการสร้าง HN ให้ใหม่อัตโนมัติ สำหรับบุคคลใน hcis แต่ยังไม่มี cid ใน patient (หรือถ้าจะให้สร้าง HN ใหม่ให้ก็แล้วแต่นะครับ เดี๋ยวห้องบัตรจะงงว่า HN เพิ่มมาจากไหน ยังไม่ได้พิมพ์ OPD card เลย  ขึ้นอยู่กับการจัดการแล้วล่ะทีนี้  ;)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549