ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 10106 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ปรึกษาหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 21:49:43 PM »
0
พอดีว่า ข้อมูลคนไข้หาย 1 คนครับ หายไปทั้งประวัติ
ลองพยายามกู้ข้อมูลกลับมา กลับบอกว่า HN ซ้ำเลยไม่สามารถกู้กลับคืนมาได้

ลองดูที่ตาราง ksklog โดยใช้ AN ค้นหา ปรากฏว่า Field old_delta และ new_delta
ก็ไม่มีข้อมูลอะไรให้กู้คืน

ลองแบบเดิมอีกที แต่เปลี่ยนจาก AN เป็น HN กลับพบว่า ห้องคลอดทำการลบข้อมูล
ที่ตาราง iptdiag และ lab_order

แล้วข้อมูลประวัติการ admid ก็หายไปด้วย
คนไข้คนนี้เคยมารับบริการ วันที่ 3 แล้วก็มา admid วันที่ 22 แล้วก็มารับบริการอีกทีวันที่ 24 ครับ

ตอนแรกกะว่าจะลบคนไข้คนนี้แล้ว Revert เข้าไปใหม่ แต่ก็ติดว่ามี Visit ของวันที่ 24 อยู่
เลยไม่กล้าลบครับ

ทีนี้ลองเอาข้อมูลสำรองวันที่ 23 มาดูในเครื่องทดสอบ ปรากฏว่าประวัติยังเรียบร้อยดี
พอจะมีวิธีนำข้อมูลกลับมาบ้างมั๊ยครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 21:51:47 PM »
0
วิธีการดิบ..ๆ  คือ คีย์บันทึกบริการย้อนหลัง...ของ....ผู้รับบริการรายนี้ในวันที่ผ่านมาครับ... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 21:55:55 PM »
0
วิธีการดิบ..ๆ  คือ คีย์บันทึกบริการย้อนหลัง...ของ....ผู้รับบริการรายนี้ในวันที่ผ่านมาครับ... :D

เอางั้นเลยเหรอครับ อ.เกื้อ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:50:14 AM »
0
พอดีลองตรวจดูอีกรอบก็เจอปัญหาแล้วครับ
คือ ห้องคลอดไปทำการลบคนไข้ออกจากหน้าจอลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่ ของห้องบัตรครับ
แล้วถ้าเราจะทำการ Revert delta มา ก็จะมาเฉพาะ HN และชื่อผู้ป่วยเท่านั้น
ประวัติการรักษาจะมาไม่ด้วยครับ ฝาก อ. ทั้งหลายช่วยดูด้วยครับ

อีกเรื่องครับ ขอ Request อ. MN ด้วยเลยครับ
คือ เจ้าหน้าที่ไป อบรมเรื่องการ Audit มาครับ แล้วเค้าอยากให้มีข้อมูลการคัดกรอง
การสูบบุหรี่ใน OPD Card ด้วยครับ  เท่าที่รู้มาก็มี หลายท่านทำเป็น UE
แต่ผมอยากให้ผนวกเข้าไปในหน้าคัดกรองเลยครับ จะเป็นไปได้รึเปล่าครับ
มันน่าจะสะดวกขึ้นนะครับ ส่วนประวัติการรับ Vaccine มีแล้วครับ

ขอบคุณครับ :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 21:23:22 PM »
0
ขอ Request อ. MN ด้วยเลยครับ
คือ เจ้าหน้าที่ไป อบรมเรื่องการ Audit มาครับ แล้วเค้าอยากให้มีข้อมูลการคัดกรอง
การสูบบุหรี่ใน OPD Card ด้วยครับ  เท่าที่รู้มาก็มี หลายท่านทำเป็น UE
แต่ผมอยากให้ผนวกเข้าไปในหน้าคัดกรองเลยครับ จะเป็นไปได้รึเปล่าครับ
มันน่าจะสะดวกขึ้นนะครับ ส่วนประวัติการรับ Vaccine มีแล้วครับ

ขอดัน เรื่องนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ adisaksri

• Sr. Member
  • sikaohospital
  • Respect: -1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 21:39:16 PM »
0
ขอ Request อ. MN ด้วยเลยครับ

ขอดัน เรื่องนี้หน่อยครับ

อันนี้สนับสนุนครับ
ช่วยดันอีก1เสียงครับ
 ;D ;D ;D
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 16:54:34 PM »
0
 ;D กระดึ๊บ กระดึ๊บบบ  ;D

ออฟไลน์ kwh

• โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 18:31:36 PM »
0
เห็นว่า จังหวัดร้อยเอ็ด ได้ตกลงว่าจ้าง BMS พัฒนาเรื่องนี้นะครับ คิดว่าอีกไม่นานคงได้ใช้กัน เพราะผมแอบเห็นหนังสือโครงการ มีในสัญญาว่าจะแบ่งให้พวกเราสาธรณสุขใช้ได้ฟรี (อิอิ) ได้งบ สนับสนุนจาก สปสช เขต 7 ครับต้องขอขอบคุณทีมพัฒนา และเจ้าของงบด้วยนะครับ
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:24:40 PM »
0
เห็นว่า จังหวัดร้อยเอ็ด ได้ตกลงว่าจ้าง BMS พัฒนาเรื่องนี้นะครับ คิดว่าอีกไม่นานคงได้ใช้กัน เพราะผมแอบเห็นหนังสือโครงการ มีในสัญญาว่าจะแบ่งให้พวกเราสาธรณสุขใช้ได้ฟรี (อิอิ) ได้งบ สนับสนุนจาก สปสช เขต 7 ครับต้องขอขอบคุณทีมพัฒนา และเจ้าของงบด้วยนะครับ

แอบเห็นด้วยเหรอครับ ไม่เห็นรู้เรื่องเรย  ;) ;)
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ kwh

• โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:59:15 AM »
0

แอบเห็นด้วยเหรอครับ ไม่เห็นรู้เรื่องเรย  ;) ;)

โครงการพัฒนาฐานข้อมูลโรคเรื้อรัง เขต 7 อ่ะครับ ท่าน pop จะมีใน hosxp_pcu และ datacenter ร้อยเอ้ดพี่สุวิทย์รับไปพัฒนาตามโครงการ  สารคาม รพ.สารคามพัฒนาตัวชุดข้อมูล  กาฬสินธุ์ พัฒนา การทำงานร่วม Provis

ก็จะมีระบบ ที่รองรับ HosXp ,Hosxp_pcu , jhcis ,Provis ที่ทำงานร่วมกันบางส่วนได้ครับ

ผมกำลังออกแบบแฟ้ม NCDSCREEN อยู่ครับ ว่าจะนำข้อมูลที่เรามีใน HosXP 35 ปีที่เราส่ง ประจำนี่ละครับ มาประยุกในแฟ้ม ฉบับร่างปีงบ 2555 ที่กระทรวงส่งมาให้ผมทดสอบดูครับ
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:08:43 AM »
0
เรื่องนี้ ผมก็ได้ยินมาจากการประชุม อนุกรรมโรคเรื้อรังของจังหวัดเหมือนกันครับ
รู้สึกว่าจะเป็นตัวเอาข้อมูลส่งออกจาก HosXP (ร้อยเอ็ด รับผิดชอบ) และ
ตัวส่งออกจาก JHCIS (กาฬสินธุ์ รับผิดชอบ) เพื่อเอามาทำเป็น
Dataset (มหาสารคาม รับผิดชอบ) ในภาครวมของเขต ครับ

แต่เรื่องที่ผมขอมันเป็น การเอาข้อมูลการคัดกรอง (ที่ไม่ใช่ UE) การสูบบุหรี่
เข้าไปในหน้า ระบบคัดกรอง ของ HosXP เพื่อการนำเอาข้อมูลส่วนนี้มาใส่ใน
Form OPD-CARD เนื่องจากเหตุผลที่ผมว่าไว้ครับ เนื่องจากในการ Audit จะได้คะแนนเพิ่มเข้ามาด้วย
ซึ่งจะมีการคัดกรองการสูบบุหรี่ และประวัติการรับวัคซ๊นครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 11:54:42 AM »
0
เรื่องนี้ ผมก็ได้ยินมาจากการประชุม อนุกรรมโรคเรื้อรังของจังหวัดเหมือนกันครับ
รู้สึกว่าจะเป็นตัวเอาข้อมูลส่งออกจาก HosXP (ร้อยเอ็ด รับผิดชอบ) และ
ตัวส่งออกจาก JHCIS (กาฬสินธุ์ รับผิดชอบ) เพื่อเอามาทำเป็น
Dataset (มหาสารคาม รับผิดชอบ) ในภาครวมของเขต ครับ

แต่เรื่องที่ผมขอมันเป็น การเอาข้อมูลการคัดกรอง (ที่ไม่ใช่ UE) การสูบบุหรี่
เข้าไปในหน้า ระบบคัดกรอง ของ HosXP เพื่อการนำเอาข้อมูลส่วนนี้มาใส่ใน
Form OPD-CARD เนื่องจากเหตุผลที่ผมว่าไว้ครับ เนื่องจากในการ Audit จะได้คะแนนเพิ่มเข้ามาด้วย
ซึ่งจะมีการคัดกรองการสูบบุหรี่ และประวัติการรับวัคซ๊นครับ

ใช้ข้อมูลจาก ue มาลงตรง form-opd card ก็ได้นี่ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:28:22 AM »
0
อีกเรื่องครับ ว่า เรื่องค่าใช้จ่ายห้อง X-Ray ไม่ Link ไปที่ห้องจ่ายยา ครับ
ไม่ทราบว่ามีที่ไหนใช้ระบบห้อง X-Ray บ้างครับ
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:33:12 AM »
0
อีกเรื่องครับ ว่า เรื่องค่าใช้จ่ายห้อง X-Ray ไม่ Link ไปที่ห้องจ่ายยา ครับ
ไม่ทราบว่ามีที่ไหนใช้ระบบห้อง X-Ray บ้างครับ

ที่ว่าไม่ link นี้คือยังไงครับ ลองอธิบายว่าไปตั้งค่าอย่างไรไว้แล้วบ้าง ...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Gusbel724

• Respect: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:44:30 AM »
0

ที่ว่าไม่ link นี้คือยังไงครับ ลองอธิบายว่าไปตั้งค่าอย่างไรไว้แล้วบ้าง ...
แล้วควรตั้งค่าและกำหนดค่า จากเมนูไหนบ้างคะ ถึงจะถูกต้องค รบถ้วน
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:56:09 AM »
0
ยกตัวอย่าง Lab ถ้าหมอสั่ง Lab ปุ๊บ ค่าใช้จ่ายตรงนี้
จะไปขึ้นใน Mode 2 ของห้องยาเลย
แต่ X-Ray ไม่เป็นแบบนั้นครับ ห้องยาต้องไปคีย์เพิ่มเองอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 14:16:24 PM »
0
ยกตัวอย่าง Lab ถ้าหมอสั่ง Lab ปุ๊บ ค่าใช้จ่ายตรงนี้
จะไปขึ้นใน Mode 2 ของห้องยาเลย
แต่ X-Ray ไม่เป็นแบบนั้นครับ ห้องยาต้องไปคีย์เพิ่มเองอีกครั้งครับ

ต้องไปกำหนด ตามรูปครับ ;D ;D   สั่งปุ๊บ คิดค่าใช้จ่ายทันที
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 15:25:25 PM »
0
ไม่ขึ้นเหมือนเดิมครับ อ.nut
คืออยากให้ Link จากหน้าห้องตรวจแพทย์เลย ครับ
พอหมอ Request X-Ray ปุ๊บ ไปดูในห้องยาโหมด 2 ก็ไม่ขึ้นให้ครับ
ลองใน 3.54.6.1 แล้ว

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 15:33:15 PM »
0
ต้องทำให้เป็นรายการ  ATO แบบเดียวกับ LAB ..คือคิดเงินอัตโนมัติเมื่อสั่งตรวจ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 18:34:27 PM »
0

ไม่ขึ้นเหมือนเดิมครับ อ.nut
คืออยากให้ Link จากหน้าห้องตรวจแพทย์เลย ครับ
พอหมอ Request X-Ray ปุ๊บ ไปดูในห้องยาโหมด 2 ก็ไม่ขึ้นให้ครับ
ลองใน 3.54.6.1 แล้ว

ผมลองทดสอบดูใน 3.54.5.32 ก็เป็นดังที่พี่เอ็มบอกครับ ก็เลยไปค้นกระทู้เก่า ๆ ดู

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=2428.15

ต้องอ่านให้จบนะครับ เพราะ อ. ขวด ได้สำแดงไว้ชัดเจนมากครับ  8) 8) 8)

และที่ได้มาน่าสนใจเหมือนที่ อ. nuttavut บอกครับ แต่คุณหมออนุกูลก็ได้ให้ความคิดเห็นไว้ว่า

เพิ่มเติม คุณ Khuad50 เล็กน้อยนะครับ  พอดี ลองทำตามไปเรื่อยๆ (ที่รพ.ก็งงว่า บางครั้งก็ขึ้น บางครั้งต้องไปที่ X-ray ก่อนจึงจะคิดเงินให้)

พบว่า ตอนที่เช็ค ถ้าเลือก คิดค่าบริการตามราคาที่ตั้งไว้ (ไม่คิดตามจำนวนฟิล์ม)  ระบบจะนำค่า X-ray มาคิดให้เลยครับ   แต่ถ้าไม่เช็คถูกที่ช่องนี้ (หมายถึงเราจะคิดตามจำนวนฟิล์ม)  ระบบจะยังไม่คิดเงิน  จะต้องรอให้แผนก X-ray ลงข้อมูลจำนวนฟิล์มที่ใช้เสร็จก่อนแล้ว ระบบจึงจะคิดเงินให้ครับ

ผมยังไม่ได้ลองแบบที่ อ. nuttavut บอกนะครับ เนื่องจากว่า จนท. x-ray คิดราคาตามจำนวนฟิล์ม
ทดลองกับ 3.54.5.32 รายการ x-ray นอกจากจะไม่แสดงรายการที่ห้องยา mode 2 แล้ว ที่ห้องการเงินก็ไม่ขึ้น ครับ จนกว่า จนท. x-ray จะไปกดที่ปุ่ม . .. "ลงค่าใช้จ่าย" ปุ่มนี้ปุ่มเดียวก่อน (ไม่จำเป็นต้องกดบันทึก ในหน้าต่าง สั่งยา ที่ขึ้นมา หรือ บันทึกผลที่หน้าต่างนี้ก็ได้) เท่านี้โลกก็จะสดใสแน่นอนครับพี่เอ็ม ... เอื๊อก ๆ ๆ ไม่ต้องใช้กระป๋องเขียว .. เลย  ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 18:42:10 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007