ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 3860 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 13:30:06 PM »
0
คือเราจะมีวิธีไหนครับ ที่จะดูได้ว่าเครื่องไหน Set IP มาชนกับเครื่องของเราครับ
ทั้งในกรณี Windows กับ Windows และ Linux กับ Linux รวมถึง
Linux กับ Windows ครับ

เพราะถ้าดูจาก ttl ในการ Ping แล้ว ก็ระบุได้แค่ว่าเครื่องที่มาชนเป็น Linux หรือ Windows เท่านั้นครับ
อยากสามารถระบุเป็นเครื่องเลยน่ะครับ จะพอมีวิธีมั๊ยครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 13:58:01 PM »
0
มันก็ต้องดูหลาย ๆ อย่างรวมกัน ตั้งแต่อุปกรณ์ Network, การกำหนด IP, นโยบาย 

อย่างเช่น ของผมใช้ switch layer 3 เป็นตัวจัดการ
กำหนดให้ 1 Subnet เป็นของ Server ไปเลย ไม่ให้ใครเข้ามาใช้  ซึ่งจะถูกกำหนดที่ port ของ switch อยู่แล้ว การที่ port อื่นจะเข้ามา connect กับ server จะต้องเข้ามาโดยผ่านการ routing อย่างเดียว เพราะ port ของ switch จะไม่ได้ต่อไปที่ไหนเลย ให้กับกลุ่ม server อย่างเดียว
แต่ปัญหา .. คือ ต้องลงทุนเยอะ บังเอิญ ท่านผอ. คนเก่า ท่านชอบ it ขอไปท่านก็ให้ แถมมีสำรอง อีกตัวหนึ่งด้วย  ;D
อ้อ ผอ. คนใหม่ ท่านก็ชอบ เหมือนกัน ทำแผนอะไร .. ที่เป็นประโยชน์ ถ้าให้ได้ท่านก็ให้หมด
พูดซะเยิ่นเย้อ เลย ไม่รู้ได้ประโยชน์หรือป่าว  :P :P

ถ้าใช้ linux ผมเคยเห็น อ. ชัยพรให้ โปรแกรม มาตัวหนึ่ง ผมเพิ่งลบไปเมื่อวานนี้เอง (ล้าง Harddisk) แต่หาดูในบอร์ดน่าจะมี link ครับ ...ตัวนี้เป็นตัวป้องกันไม่ให้ client มาแย่งใช้ IP ของ Server 

ผมทำเป็น Static IP ครับ
ลงทะเบียนไว้เลย .... ออกนโยบายห้ามผู้ใดต่อพ่วงระบบ หรือนำ อุปกรณ์ต่อพ่วง มาติดตั้งเอง ถ้าต้องการติดตั้งต้องผ่านศูนย์คอมฯก่อน

แต่ละเครื่อง ตั้ง ComputerName, Workgroup  ตั้งให้สื่อความหมายได้ เราจะได้ดูในระบบได้
ผมใช้ตัวนี้ดูอยู่ครับ เป็นตัวเก่า แต่ใช้งานได้ดี ดูได้ทั้งหมด ไม่ว่าผมจะมีกี่ subnet ก็ตาม ลองเอาไปใช้ดูครับ ..
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 16:19:16 PM »
0
ขอบคุณท่านเข้ม ครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------