ผู้เขียน หัวข้อ: "ผู้ป่วยมาตรวจจริง" ใช้ยังไงครับ  (อ่าน 3448 ครั้ง)

ออฟไลน์ tote

• Full Member
  • Respect: 0
"ผู้ป่วยมาตรวจจริง" ใช้ยังไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 21:28:40 PM »
0
ในระบบห้องทำงานแพทย์น่ะครับ
หน้าสั่งยามันจะมี checkbox อยู่อันนึงเขียนว่า "ผู้ป่วยมาตรวจจริง" ปกติมันก็จะกาถูกอยู่แล้ว
ปัญหาก็คือ บางทีผู้ป่วยไม่ได้มาตรวจจริง แต่ญาติมารับยาแทน ที่ผ่านๆ มาในกรณีแบบนี้ผมมักจะ uncheck ที่ช่อง "ผู้ป่วยมาตรวจจริง" แต่ต่อมาพบว่า ถ้าไม่กาช่องนี้แล้วบันทึกไป ชื่อผู้ป่วยจะไม่ขึ้นในรายการ ผู้ป่วยที่ตรวจแล้ว ไม่รู้จะทำให้เกิดปัญหาตามมาหรือเปล่า
ขอถามหน่อยครับว่า ช่องนี้ใช้ทำอะไร และในกรณีที่ญาติมาแทนควรจะกาช่องนี้หรือเปล่า

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ในรายชื่อผู้ป่วยที่ตรวจแล้ว ถัดจากวันที่ไป เป็นตัวเลขที่คล้ายๆ ลำดับคิว คือ มี 1-3 หลัก แต่ไม่ใช่เลขเดียวกับที่แสดงในช่องผู้ป่วยรอตรวจ/หมายเลขในบัตรคิว  สงสัยว่ามันคือเลขอะไรครับ