ผู้เขียน หัวข้อ: Windows Vista Service Pack 1 All Language .... Available Now!!!  (อ่าน 4540 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Windows Vista Service Pack 1 All Language .... Available Now!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 15:09:23 PM »
0
     สวัสดีครับ นาน ๆ ที่ได้มีโอกาสมาเยือนชุมชน Hosxp วันนี้เอาข่าวจากฝากฝั่ง MS มาบอกเล่าให้สมาชิกชาวชุมชน Hosxp นะครับ
     หลังจาก 18 มีนาคม ที่ผ่านมา MS ได้ทำการปล่อย Windows Vista Service Pack 1 ออกมาให้กับผู้ใช้ แต่เวอร์ชั่นแรกที่ปล่อยออกมาจะเป็นเวอร์ชั่นที่สนับสนุน 5 ภาษา ได้แก่ อังกฤษ, ฝรั่งเศส, เยอรมัน, ญี่ปุ่น, และสเปน (http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=b0c7136d-5ebb-413b-89c9-cb3d06d12674&DisplayLang=en) ล่าสุดเมื่อวันที่ 14 เมษายน ที่ผ่านมา MS ได้ทำการปล่อย Windows Vista Service Pack 1 All Language ออกมาอย่างเป็นทางการแล้วครับ และแน่นอนครับ เวอร์ชั่นนี้สามารถสนับสนุนภาษาไทยได้ 100% สำหรับผู้ใช้คนไหนที่ยังไม่ได้อัพเดทนะครับ วิธีอัพเดทก็ทำได้โดยเปิด Windows Update ..... ของปลอมต้องระวังหน่อยนะครับ ..... หรืออีกวิธีก็เข้าไป download ตัวติดตั้งได้ที่ http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=f559842a-9c9b-4579-b64a-09146a0ba746&DisplayLang=en (ขนาด 544 MB ครับ) และสำหรับใครที่ต้องการทราบข้อมูลรายละเอียดว่ามีอะไรใหม่ใน Windows Vista Service Pack 1 นี้ สามารถเข้าไปดาวน์โหลดข้อมูลมาอ่านได้นะครับที่ http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=39b802ea-b2cf-4585-8cea-2cc6a6247cb3&DisplayLang=en
      สำหรับสมาชิกที่ยังคงใช้ Windows XP และกำลังรอคอยการมาอย่างเป็นทางการของ Windows XP Service Pack 3 อยู่ ตอนนี้ก็ต้องนั่งรอเพลงรอต่อไปนะครับ เพราะทาง MS ประกาศเลื่อนกำหนดการปล่อย Windows XP Service Pack 3 ออกจากเดิมที่ประกาศจะปล่อยให้ download ในวันที่ 29 เมษายน ที่ผ่านมา เนื่องจากทาง MS พบว่ายังคงมี bug สำคัญใน Windows XP Service Pack 3 ซึ่งเกี่ยวข้องกับระบบรักษาความปลอดภัยใหม่ แต่ตอนนี้หากสมาชิกคนไหนไปเจอ Windows XP Service Pack 3 จากเว็บไซด์ (เถื่อน) ซึ่งบอกว่าเป็น Final Version หรือ RTM Version ก็อย่างพึ่งติดตั้งก่อนแล้วกันครับ รอตัวจริงที่ทาง MS ปล่อยออกมาอย่างเป็นทางการดีกว่า ส่วนข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับ Windows XP Service Pack 3 ก็สามารถเข้าไป download มาอ่านก่อนได้ครับที่ http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=68c48dad-bc34-40be-8d85-6bb4f56f5110&DisplayLang=en
      เรื่องต่อไป อันนี้ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับทาง MS นะครับ พอดีผมไปเจอโปรแกรมตัวหนึ่งมีชื่อว่า RealBasic เลยหยิบมาเล่าสู่กันฟัง RealBasic เป็น RAD IDE ซึ่งใช้ภาษา Basic เป็นภาษาในการพัฒนา เป็นอะไรที่น่าสนใจมากครับสำหรับชาว Basic ความน่าสนใจของ RealBasic คือ เราสามารถพัฒนาโปรแกรมแค่ครั้งเดียว (Write One) แล้วสามารถนำไปติดตั้งบน Platform หลักได้ทั้ง 3 platform (Run ... Anywhere) ก็คือ Windows, Mac, Linux จากการที่ได้ทดสอบเขียนโปรแกรมเล็ก ๆ เพื่อทดสอบโปรแกรม แล้วนำไปทดสอบบน Windows และ Linux แล้วพบว่าสามารถใช้งานได้จริงครับ ...... เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก แต่ก็มีข้อเสียตรงความสามารถและการสนับสนุนที่ยังน้อย ซึ่งถ้าใครไม่ได้เขียนโปรแกรมอะไรใหญ่โต หรือสลับซับซ้อนมาก ผมว่า RealBasic ก็เป็นเครื่องมือที่มีความน่าสนใจมากตัวหนึ่งครับ .... ลองไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.realsoftware.com .... ขอจบข่าวเพียงเท่านี้ครับ
ปล. นานมาแล้วเคยมีคนถามผมเกี่ยวกับชื่อของ Windows ... ชื่อระบบปฏิบัติการ Windows ที่ถูกต้องต้องเติมตัว "s" ห้อยท้ายด้วยนะครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Windows Vista Service Pack 1 All Language .... Available Now!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 15:31:38 PM »
0
ขอบใจมาก หายไปนานเลย project เีสร็จหรือยัง

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Re: Windows Vista Service Pack 1 All Language .... Available Now!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 15:39:31 PM »
0
โดนเบรกครับ ... ตอนนี้หัวหน้าเปลี่ยนงานใหม่ให้ทำ ...

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 16:46:22 PM »
0
นึกว่าใคร ที่แท้ก็น้อง ๆ ของเราเอง...ใช่เปล่าอ๊อด
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 22:24:30 PM »
0
นึกว่าใคร ที่แท้ก็น้อง ๆ ของเราเอง...ใช่เปล่าอ๊อด

ใช้ครับพี่ี