ผู้เขียน หัวข้อ: แพทย์สั่งเวชภัณฑ์ ห้องทำงานแพทย์ มีปัญหาครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyitron

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ต้องขอเกริ่นก่อนว่า เป็นแพทย์(ผอ.  :-X)รายเดียวเท่านั่นครับ . . . แพทย์ท่านอื่นคีย์ค้นหาใน gridview ได้ปกติ
ซึ่งปัญหาที่ท่านเจอนั่น เวลาท่านคีย์มันจะค้นหาช้า หรือท่านลบเพื่อหาตัวอื่นกว่ามันจะลบให้ก็ช้า ผมจึงเข้าไปคีย์จากรหัสผม
ปรากฎว่าเร็วมาก ใช้งานได้ปกติ จะเพิ่มจะลบคีย์ตัวใหม่ก็ทันใจครับ และก่อนหน้านี้ประมาณ 4 วันที่แล้ว เวลาท่านเข้าใช้งานเครื่องไหน มักจะทำให้เครื่องเพี้ยนไปตามล็อกอินของท่านครับ  คือผม งง ว่า ทำไมเกิดขึ้นเฉพาะท่าน ผมจึงลอง optimize table ที่สำคัญๆ ก็ไม่หายครับ และก็ลองเปลียน USERNAME ท่านจากหลังบ้าน ก็ยังไม่หาย ... ไม่เข้าใจจริงๆครับ  ขอให้ท่านสมาชิก และทีมงาน bms ช่วยชี้แจงเหตุการณ์ดังกล่าวด้วยเถอะครับ ขอบคุณครับ  :'( :'( :'(

สวัสดีครับ..ผม นายเกรียงศักดิ์ ยอดระบำ (บอย)
นวก.คอมพิวเตอร์ รพช.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม :)

• Newbie
  • *
Re: แพทย์สั่งเวชภัณฑ์ ห้องทำงานแพทย์ มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:16:05 AM »
0
ขอเพิ่มเติมนะครับ . . .

ตอนนี้ผมคิดว่า รหัสแพทย์ของท่านมีปัญหา  สืบเนื่องจากผมได้ทดลองทำการเพิ่มรายการผู้ใช้ระบบ มา 1 user และให้ผู้ใช้ระบบที่ผมทำการทดสอบนี้ มีรหัสแพทย์เป็นของหมอที่เกิดปัญหา ปรากฎว่าเกิดปัญหาตามที่อ้างอิงจากกระทู้ครับ ผมจึงได้ทดสอบเปลี่ยนเป็นรหัสแพทย์ท่านอื่นๆ ปรากฎว่าใช้งานได้ปกติครับผม  :-\

ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาของตาราง doctor(ฟิวส์ code) หรือป่าวครับ เพราะแพทย์ที่มีปัญหาท่านมีรหัสแพทย์เป็นเรคอร์ดแรกของตารางเลยครับผม

ผมควรทำยังไงดีครับ หรือผมจะสร้าง เรคอร์ดของหมอมาอีก 1 เรคอร์ด เป็นอีก code แต่รายละเอียดภายในเหมือนกัน

ช่วยด้วยเถอะครับท่านทั้งหลาย ขอบคุณครับ  :) :) :)

สวัสดีครับ..ผม นายเกรียงศักดิ์ ยอดระบำ (บอย)
นวก.คอมพิวเตอร์ รพช.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
Re: แพทย์สั่งเวชภัณฑ์ ห้องทำงานแพทย์ มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:34:08 AM »
ลองเข้าไปลบข้อมูลในตาราง doctor_medication_stat  ของแพทย์ที่มีปัญหา  เช่น
delete from doctor_medication_stat  where doctor_code = 'xxxx'

xxxx คือ รหัสแพทย์ ที่มาจากข้อมูล บุคลากรในโรงพยาบาล

หรือจะใช้คำสั่ง
delete from doctor_medication_stat  ไปเลยก็ได้ครับ

จากนั้นออกจากโปรแกรม HOSxP แล้วลองเข้าใช้งานใหม่
หากไม่แน่ใจก็สำรองข้อมูลในตารางนี้ก่อนลบ หรือ ทดสอบในเครื่อง Slave ดูก่อนก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:52:21 AM »
0
ลองเข้าไปลบข้อมูลในตาราง doctor_medication_stat  ของแพทย์ที่มีปัญหา  เช่น
delete from doctor_medication_stat  where doctor_code = 'xxxx'

xxxx คือ รหัสแพทย์ ที่มาจากข้อมูล บุคลากรในโรงพยาบาล

หรือจะใช้คำสั่ง
delete from doctor_medication_stat  ไปเลยก็ได้ครับ

จากนั้นออกจากโปรแกรม HOSxP แล้วลองเข้าใช้งานใหม่
หากไม่แน่ใจก็สำรองข้อมูลในตารางนี้ก่อนลบ หรือ ทดสอบในเครื่อง Slave ดูก่อนก็ได้ครับ

+1 ครับ ขอบคุณ อาจารย์สุขใจมากๆเลยครับ ได้แล้วครับผม  ;D ;D ;D  แต่ไม่ทราบว่ามันเกิดปัญหาจากอะไรเหรอครับ และแนวทางแก้ไขปัญหา เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีกครับ ขอให้อาจารย์สุขใจ ชี้แจงปัญหาด้วยเถอะครับ ขอบคุณครับ :D :D :D

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:07:50 AM »
0
ลองอ่านจากวารสาร BMS
วารสารฉบับที่ 2 เดือนเมษายน ประจำปี 2558   

http://cloud3.hosxp.net/video/bms_magazine/bms_pdf2_2558.pdf

หน้าที่ 16 ครับ