ผู้เขียน หัวข้อ: [ไม่ทราบว่าเป็นBUG ไหม]3.54.6.10ระบบตัดยอดค้างชำระทำงานผิดพลาด...ตัวอย่างด้านใน  (อ่าน 2815 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
คือผมเพิ่งอัพเวอร์ชั่นเป็น 3.54.6.10
 พอดีมีผู้ป่วยที่ยังไม่ชำระเงินภายในวัน

เราก็เลยโอนให้ไปเป็น ผู้ป่วยค้างชำระ

พอผู้ป่วยเอาเงินมาจ่าย ปรากฏว่า เป็นดังภาพ

สังเกตุว่าจะมีทั้งยอดค้างชำระ และยอดที่กำลังจะจ่าย ซึงปกติ เวอร์ชั่นที่เคยใช้อยู่ (3.54.2.2)จะเป็นดังรู้ข้างล่างนี้...

ปัญหานี้ ผมลอง ลดเวอร์ชั่นดู  ตั้งแต่ 2.54.6.1b เป็นหมดเลยครับ ส่วนต่ำกว่านี้ผมไม่มีไฟล์ลอง ทดสอบ
ซึ่ง เมื่อชำระเงินแล้ว ยอดคงค้างก็จะยังไม่หายไป ต้องออกใบเสร็จซ้ำอีกรอบจึงจะหาย
ผมไม่ทราบว่าอาการนี้เป็น bug หรือไม่ หรือเป็นการใช้งานและเข้าใจที่ผิดของผมเองครับ

edit : แก้ไขเพิ่มเติม : เวลาเรายกเลิกยอดค้างชำระแล้ว ไม่เด้งให้กรอกสาเหตุการยกเลิก แต่จะยกเลิกไปเองเลย
แต่พอเราเข้าหน้าจอพิมพ์ใบเสร็จและพิมพ์hn นี้ลงไป จะปรากฏยอดค้างชำระเหลืออยู่ Y_Y
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2011, 17:46:45 PM โดย ทักบอน »
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ