ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ระบบคิว เรียกคิว ใน hosxp  (อ่าน 10178 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
สอบถามเรื่อง ระบบคิว เรียกคิว ใน hosxp
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:25:49 AM »
0
สอบถามเรื่อง ระบบคิวใน เรียกคิว ใน hosxp รู้สึกว่า เคยมีคนถามนานมาแล้ว ค้นดูแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจครับ เลย ขอถามเลยแล้วกัน
คือว่า ที่ รพ. ผม กำลังจะเริ่มระบบ เรียกคิว โดยจะจัดซื้อ โปรแกรมพร้อมเครื่องเรียกหมายเลขคิว แต่มันจะไม่เชื่อมกับ hosxp ผมคิดว่า จะทำความยุ่งยากให้ พยาบาล OPD อีกและปัญหาก็จะตามมาที่ ผมอีก อะนะ
อยากสอบถามว่า ที่ รพ ท่านใด ใช้ ระบบเรียกคิวที่เป็นเสียงเรียก ที่เชื่อมกับระบ hosxp ไหมครับ
(หากได้ในสุราษฎร์ฯยิ่งดีจะขอไปดูงาน)

ลองค้นในบอร์ดแล้ว มีหลายท่าน สอบถาม สรุปแล้วได้ ระบบ ยังครับจะขอรอกวนด้วยครับ ;D ;D

พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามเรื่อง ระบบคิว เรียกคิว ใน hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:31:57 AM »
0
ก็มีที่นครศรี ธรรมราช  ปรึกษา  คุณ ศรัญญู ชูเืมือง  รพ. ลานสัก อุทัยธานี[ Lansak hospital uthaithani ]
 และก็ อีกหลาย รพ.ครับ.. ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนืออีกหลายแ่ห่ง
      กูรู  ก็  บดินทร์ ณ รพ. บึุงสามพัน 
ผู้พัฒนาในรูปแบบใหม่ ร่วมกับระบบสังเคราะห์เสียงเรียกชื่อภาษาไทย  nectec    ตามนี้

สวัสดีครับพี่น้องชาว HOSxP 

เป็นโปรแกรมที่ผมลองพัฒนาขึ้นมาเพื่อทดสอบการใช้งานระบบเรียกคิวสำหรับ HOSxP โดยเฉพาะครับ

จริง ๆ แล้วพี่พยาบาลที่นี่ เขาบอกว่ามีจอทีวีเหลือ เลยอยากได้โปรแกรมเรียกคิว ผมก็เลยมาค้นหาใน Webboard

แห่งนี้ แล้วไปเจอกระทู้หนึ่ง (หาไม่เจอแล้ว) จำได้ท่อนเดียวว่า "ถ้าเรียก HN ก็เรียกชื่อไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ.."

ก็เลย เกิดความคิดว่า จะทำยังไงให้มันเรียกชื่อได้...มั่วไปมั่วมาอยู่นานกับ Vaja สุดท้ายก็ทำให้มันเรียกชื่อจนได้

...โม้มาพอละครับ...มาดูวิธีการใช้ดีกว่า.. 

สิ่งที่ต้องมีก่อนใช้โปรแกรมนะครับ

NET Framework 4.0
ใช้ระบบ HOSxP
เครื่องที่ติดตั้ง Queue Call Server ต้องติดตั้ง HOSxP
(หรือไม่ต้องติดตั้ง HOSxP ให้นำ HOS-WIN32.INI ไปวางไว้ที่ C:\ProgramData,C:\Windows,C:\Documents and Settings\All Users\Application Data)
jRaja HTS (Vaja 6) ของทาง NECTEC
Java Runtime Environment (สำหรับ run Vaja6)

ขั้นตอนการใช้
1. เปิด Vaja Server (Defualt Port 9999)
2. เปิด Queue Caller Server
3. เปิด HOSxP
4. เข้าหน้าจอซักประวัติ เลือก เรียก Queue
5. หน้าจอ Queue Server ตั้งค่า Display unit Address (ip เครื่อง Queue Server) และ Port ให้ถูกต้อง (Default ของ Queue Caller Serverเป็น 81)
6.กดเรียกผู้ป่วย...จบครับ   

Download

Vaja 6.0

Queue Caller Server [Powerpoint include.]

ครับ...

การเริ่มต้น ดูจากเอกสารแนบ ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:46:37 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
Re: สอบถามเรื่อง ระบบคิว เรียกคิว ใน hosxp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:47:15 AM »
0
ขอบคุณมากเลยครับ ทันใจจริงๆ จะทดลองทำดูก่อนนะครับ ติด อะไรจะ โพสถามอีกทีครับ  ;D
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ gu_prajag

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:50:28 AM »
0
link โหลดละครับ
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ/รพร.สายบุรี จ.ปัตตานี 
e-mail : my_kop@hotmail.com
SERVER :
CentOS+MariaDB

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:07:49 AM »
0
ด้านล่างครับ  ;D ;D

v
v
v
v

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:15:11 AM »
0
หมายถึง อยู่ใน ลายเซนต์ ของ ท่าน บ่อดิน ครับ..

:D    ;Dโปรดสังเกตุ...    ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x