ผู้เขียน หัวข้อ: ? PP และ MCH ส่งออกไม่ถูกหรือเปล่าครับ สำหรับ สอ.  (อ่าน 8547 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ??? ผมทดสอบส่ง ข้อมูลของ สอ. hosxp_pcu 3.53.11.23 แล้วผลปรากฏว่า PP และ MCH ถูกส่งออกทั้งหมดอยู่นะครับ ซึ่งผมไปลองบังคับส่ง 18 แฟ้ม ที่บัญชี 2 และ 3  อย่างละ 2 รายการเอง  ฝาก อ.MN ตรวจสอบด้วยนะครับ มีผลกับคุณภาพครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ? PP และ MCH ส่งออกไม่ถูกหรือเปล่าครับ สำหรับ สอ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:58:22 PM »
0
แต่  HOSXP_PCU  ส่งออกข้อมูลทัึ้งหมดไปยัง สสจ. ซึ่งรับด้วย  provis ของจังหวัด  ไม่น่าต้องกังวลนี่ครับ..อยู่ที่ script ส่งออกของ สสจ. กะ สนย.ที่ส่งไปให้ สปสช. นะครับ..เพราะไม่ได้ส่งขึ้นเวป op-pp 2554 แบบ รพ. นี่ครับ 
โปรแกรม PRE-AUDIT อาจแค่ตรวจแบบเกณฑ์สุดท้าย  ตามโครงสร้างตรวจสอบครับ

??? ผมทดสอบส่ง ข้อมูลของ สอ. hosxp_pcu 3.53.11.23 แล้วผลปรากฏว่า PP และ MCH ถูกส่งออกทั้งหมดอยู่นะครับ ซึ่งผมไปลองบังคับส่ง 18 แฟ้ม ที่บัญชี 2 และ 3  อย่างละ 2 รายการเอง  ฝาก อ.MN ตรวจสอบด้วยนะครับ มีผลกับคุณภาพครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
Re: ? PP และ MCH ส่งออกไม่ถูกหรือเปล่าครับ สำหรับ สอ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 13:09:23 PM »
0

เหมือนกันครับ ทดสอบตั้งแต่ 11.16 เป็นต้นมาก็ยังเหมือนเดิม
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 13:40:18 PM »
0
แต่  HOSXP_PCU  ส่งออกข้อมูลทัึ้งหมดไปยัง สสจ. ซึ่งรับด้วย  provis ของจังหวัด  ไม่น่าต้องกังวลนี่ครับ..อยู่ที่ script ส่งออกของ สสจ. กะ สนย.ที่ส่งไปให้ สปสช. นะครับ..เพราะไม่ได้ส่งขึ้นเวป op-pp 2554 แบบ รพ. นี่ครับ 
โปรแกรม PRE-AUDIT อาจแค่ตรวจแบบเกณฑ์สุดท้าย  ตามโครงสร้างตรวจสอบครับ

ความคิดผม คิดว่า ถ้าส่ง mch และ pp ทั้งหมด มีปัญหาส่งซ้ำซ้อนแน่นอนครับ แต่ถ้า person ทั้งหมดก็ไม่เป็นไรครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ NengWatsing

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 14:46:38 PM »
0
ของผมก็ส่งออกหมดเหมือนกัน ทั้ง pp และ MCH (ver 3.53.11.23) ใช้ op pp 2554 ตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นแล้ว PP error ครับ แจ้ง error ว่า ข้อมูลการดูแลเด็กไม่ได้อยู่ในปีงบประมาณ (2554) ตามเงื่อนไขของ สปสช.ระบุว่า การดูแลแม่หรือเด็ก จะต้องเป็นการดูแลในปีงบประมาณ 2554 อย่างน้อย 1 ครั้ง ครับ
นายชนินทร์ ศรีนวล
นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
สถานีอนามัยตำบลหนองน้อย สสอ.วัดสิงห์ สสจ.ชัยนาท
เริ่มใช้ Hosxp_pcu 1 ม.ค. 2552
PC >> Server   CentOS 6.0 32 bit ,Percona 5.55.11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 14:49:01 PM »
0

ความคิดผม คิดว่า ถ้าส่ง mch และ pp ทั้งหมด มีปัญหาส่งซ้ำซ้อนแน่นอนครับ แต่ถ้า person ทั้งหมดก็ไม่เป็นไรครับ
ครับ...ยกเว้น   ถ้าโปรแกรม  PDN  ของ สนย.ดึงเฉพาะรายการที่มี ppcare  serv_date & mch care serv_date  อยู่ในปีงบประมาณก็น่าจะทำได้อยู่นะครับ อันนี้ผมคงไม่ทราบ  แต่ระดับกระทรวง   น่าจะรัดกุมในการดึงข้อมูลจากตนเอง  ส่งไป สปสชครับ...ไม่ควรเททั้งหมดให้ สปสช. ถ้าไม่ใช่ข้อมูลที่ต้องการ หรือ ว่ามี d_update และ serv_date อยู่นอกปีงบประมาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 14:51:55 PM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ u2th

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:56:24 PM »
0

ครับ...ยกเว้น   ถ้าโปรแกรม  PDN  ของ สนย.ดึงเฉพาะรายการที่มี ppcare  serv_date & mch care serv_date  อยู่ในปีงบประมาณก็น่าจะทำได้อยู่นะครับ อันนี้ผมคงไม่ทราบ  แต่ระดับกระทรวง   น่าจะรัดกุมในการดึงข้อมูลจากตนเอง  ส่งไป สปสชครับ...ไม่ควรเททั้งหมดให้ สปสช. ถ้าไม่ใช่ข้อมูลที่ต้องการ หรือ ว่ามี d_update และ serv_date อยู่นอกปีงบประมาณ

ทีมระดับอำเภอ ก็อยากทำคุณภาพของผลงาน จึงอยากให้ข้อมูลออกมาทางเดียวกันครับ

ไหนๆ สนย. ก็ เฉลย ข้อสอบแล้ว  เราก็ น่าจะ สนอง ได้ ไม่ต้องแตกต่างกับเค้า 

ขอสนับสนุน แนว คิด ท่านคนเหล็กครับ
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:12:10 PM »
0
คือว่า ตอนนี้ สนย. ยังไม่มีหนังสือแจ้งว่ามีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขของข้อมูลนะครับ คือยังใช้แบบปี 53 อยู่ (ข้อมูลแยกเป็น แบบ สะสม และ แบบตามช่วงวันที่ น่ะ ครับ) ไม่เหมือนกับ สปสช. ที่ให้แยกเป็น package

ส่วนโปรแกรมที่ใช้ตรวจ ถ้ามาจาก สปสช. จะตรวจข้อมูลที่จะส่งให้ สนย. (Provis) ไม่ได้นะครับ เพราะใช้เงื่อนไขคนละแบบกัน
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 21:59:11 PM »
0
คือว่า ตอนนี้ สนย. ยังไม่มีหนังสือแจ้งว่ามีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขของข้อมูลนะครับ คือยังใช้แบบปี 53 อยู่ (ข้อมูลแยกเป็น แบบ สะสม และ แบบตามช่วงวันที่ น่ะ ครับ) ไม่เหมือนกับ สปสช. ที่ให้แยกเป็น package

ส่วนโปรแกรมที่ใช้ตรวจ ถ้ามาจาก สปสช. จะตรวจข้อมูลที่จะส่งให้ สนย. (Provis) ไม่ได้นะครับ เพราะใช้เงื่อนไขคนละแบบกัน

สนใจในประเด็นนี้แหล่ะครับ...

ไม่ทราบว่าใครเคยลอง d/l โปรแกรม  PCPRI  ของ  สนย. มาใช้ตรวจข้อมูลบ้างหรือยังครับ..เขียนโดยสนย. หรือว่าหยุดนิ่งไปแล้วเอ่ย...เห็นนำเสนอ ใน ที่ประชุมร่วม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 08:09:33 AM โดย Kuakool.. »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:56:42 AM »
0

??? ผมก็งงๆ เหมือนกันครับว่าจะเอายังไงดี แต่ที่แน่ๆ ผมเห็นโปรแกรมอื่น ไม่ส่งออกแบบสะสมเหมือนของเราน่ะครับ และผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเจ้า provis จะไปแยกข้อมูลส่งครั้งเดียวให้เราอย่างไร ถ้าส่งไปทุกครั้งแบบนี้ (ตอนนี้ก็เลยยังไม่ให้ สอ.ส่งข้อมูล)

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 06:21:49 AM »
0

??? ผมก็งงๆ เหมือนกันครับว่าจะเอายังไงดี แต่ที่แน่ๆ ผมเห็นโปรแกรมอื่น ไม่ส่งออกแบบสะสมเหมือนของเราน่ะครับ และผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเจ้า provis จะไปแยกข้อมูลส่งครั้งเดียวให้เราอย่างไร ถ้าส่งไปทุกครั้งแบบนี้ (ตอนนี้ก็เลยยังไม่ให้ สอ.ส่งข้อมูล)
13-15 ธ.ค. ใครได้ไปฟัง สนย. ชี้แจงที่ โคราช ฝากถามเรื่องนี้ด้วยนะครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ pop_eyeman

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 12:30:13 PM »
0
 :)ผมได้ข่าวว่าตอนนี้provis สสจ. สนย.กำลังปรับปรุงใหม่อีกครั้งคงต้องรอ provis สสจ. ช่วยอนุเคราะห์ข้อมูลส่วนนี้ด้วยครับ... :) :)
นักวิชาการสาธารณะ...+++  
สุขศาลาถ้ำแก้ว ชัยภูมิ
ขึ้นระบบ011052 By. อ.โต่ย อ.ปิ๊ก and ICTชัยภูมิ