ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องอัพเกรด เวอร์ชั่นหน่อยครับ  (อ่าน 3497 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
คือผมอยู่ที่ รพช.พนม จังหวัด สุราษฎร์ธานี พึ่งได้เข้าทำงานได้ไม่ถึงเดือน อยู่ห้องบัตร ได้มีโอกาส ช่วยนักวิชาการคอม จัดการ ฐานข้อมูลในบางครั้ง - มาก ที่ รพช.พนม ใช้ hosxp ได้ประมาณ 2 เดือนแล้วครับ
เข้าเรื่องนะครับ ที่ รพช.พนม ใช้เวอร์ชั่น 2.49.8.2 ครับ
เลย
1.อยากจะอัพเกรด ไม่ทราบว่า ต้องอัพ ทั้ง server และเครื่องลูกหรือไม่ครับ
2.ถ้าอัพเฉพาะเครื่องลูกจะได้ไหมครับ
3.ข้อมูลเก่าจะโดนล้างหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ ลงทะเบียน คนไข้ใหม่ไปประมาณ 5200+ ไม่เกิน 6000 ครับไม่ได้โอน ข้อมูลจากโปรแกรมเก่ามาใส่
4.ไม่ทราบว่าเวอร์ใหม่ มีระบบเตือน เวลา ลงทะเบียนผู้ป่วยในหรือ ไม่ครบ  หรือไม่ครับ เพราะที่ รพช.พนม เวลาพยาบาลกรอกไม่ครบ แล้วกด บันทึกจะทำให้เลข AN กระโดด ครับ ผมพึ่งมารู้ปัญหา ไม่นาน ถ้า ทำตามขั้นตอนจะทำให้เลข AN ไม่ข้าม ช่วงนี้เลยหมดปัญหาไปครับ ข้อนี้ฝาก บอก รพ.ต่างๆ ด้วยแล้วกันนะครับ เผื่อเจอปัญหาแบบผม  อาการที่บอกจะ สั่งปริ้นใบ summary 501 ไม่ได้ครับผม

สุดท้ายนะครับ คือว่า ผมทดลองโหลด เวอร์ชั่น 2.49.9.9 มาลองเครื่องที่บ้านผมครับ ลงเป็น server และใช้งานดู ใช้ได้ปกติครับ แต่ว่า ผมลอง กด เปลี่ยน ชือ โรงพยาบาล เปลี่ยนไม่ได้ครับ พอกด เซฟจะมี Box เตือนแสดง ดังรูปครับผม ไม่ทราบว่า เพราะอะไร อีกอย่างผมกดเปลี่ยนแต่ชือครับ ยังไม่ได้ ใส่ค่าอื่นๆครับ แล้วกด เซฟ ส่วนอื่นๆ ปกติครับผม

ขอโทษนะครับที่ถามยาวไปหน่อยครับ ผม ขอให้ทีมงาน hosxp เจริญๆครับที่สร้างโปรแกรมนี้เพื่อ โรงพยาบาลทั่วประเทศได้ใช้ ส่วนตัวผมเจอ โปรแกรมเมอร์เช่นนี้น้อย จริงๆ(ส่วนตัวผมนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2006, 08:29:23 AM โดย GODgimuru »
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ ดอกธูป

• Full Member
  • Respect: 0
    • สุรินทร์๑๐๘ดอทคอม
Re: รบกวนถามเรื่องอัพเกรด เวอร์ชั่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 10:18:18 AM »
0
 ;D  ดีครับสามารถขึ้นระบบเองได้ แถวเอาประสบการณ์ดี ๆ มาบอกด้วย ผมเองก็ไม่ทราบว่ากรอกข้อมูล ไม่ครบแล้ว AN กระโดด ซะงั้น

ตอบคำถามเลยนะครับ
1. ต้อง Update ทุกเครื่องครับ รวมทั้งควรจะ Recheck DB ที่เครื่อง SERVER ด้วยเพื่อจะได้ไม่มีปัญหาครับ
2. Up เฉพาะเคื่องลูกก็ได้ครับ แต่อย่างว่าครับว่า version ใหม่ ๆ นั้น อ.MN อาจจะเพิ่มตารางใหม่ ๆ เข้ามาถ้าไม่ทำการ UPdate DB ด้วยก็จะเสี่ยงที่จะขึ้น ERROR บางกรณีครับ
3.การ CK DB นั้น ไม่ทำการล้างข้อมูลเก่าครับ แค่ปรับปรุงตาราง
4. เอออันนี้ไม่ทราบครับ ก็เห็นมานานแล้วนะครับกรณีข้อมุล สำคัญ ๆ ถ้าไม่กรอกโปรแกรมก็จะไม่บันทึก อย่างเช่น หมายเลขบัตรประกันสุขภาพ หรือจะส่งต่อไปที่ไหน ๆ ถ้าไม่มีโปรแกรมก็ไม่บันทึก  แต่อย่างไรเสีย รอผู้รู้กว่าผมมาตอบอีกทีนะคัรบสำหรับข้อนี้

สุดท้าย..
Error ที่ขึ้นนั้นคงมาจากการที่คุณยังไม่ได้ตั้งค่า หรือจับคู่หมายเลข เวชภันฑ์ที่ไม่ใช่ยานะครับ ไปตั้งที่ System setting นะครับ

สุดท้ายให้ใช้งาน HOSXP อย่างมีความสุขครับ ...
อ้อ HOSXP จงเจริญเช่นกันครับ
ไม่ได้ ทำเกี่ยวกับ HosXp แล้ว แ่ต่มา Update ข้อมูลเรื่อย ๆ มีความรู้เรื่อง Web App , Mysql , PHP , linux นิดหน่อย คงจะพอช่วยตอบคำถาม พี่น้อง ๆ ได้บ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ  ขอบคุณคับ 
http://surin108.com ==> ท่องเที่ยวสุรินทร์จ้าาาา