ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบห้องจ่ายยาmode 2 โรงพยาบาลโพธารามครับ  (อ่าน 6517 ครั้ง)

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
โดยปกติห้องยาคนไข้นอกโรงพยาบาลโพธาราม
ใช้ HOSxP เวอร์ชั่น 3.50.8.3
เวลา key ยา เวชภัณฑ์ ต่างๆ ค่า LAB  X-ray 
มันจะปนกันในหน้าจอห้องจ่ายยาโหมด 2 (ตรงนี้ไม่ซีเรียสครับ ทราบว่าเวอร์ชั่นใหม่ก็แก้ไขให้โชว์ได้เฉพาะยา)

ที่โรงพยาบาลโพธาราม เวลาห้องยาทำงานจะต้องรวม ค่าเวชภัณฑ์ + กับค่ายา
เพื่อให้รู้ ค่ายา + เวชภัณฑ์ จะต้อง ทำ รายการ LAB ,X-ray ให้เป็น 0 เพื่อ จะได้รู้ค่ายา + เวชภัณฑ์ที่แท้จริง(ไม่เกี่ยวกับ LAB X-ray)
ดังภาพ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ระบบห้องจ่ายยาmode 2 โรงพยาบาลโพธารามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 22:24:53 PM »
0
หลังจากได้ดูค่ายา + เวชภัณฑ์ แล้ว ก็จะทำการเขียนในใบสั่งยา ว่าเป็นยอดเท่าไร
บางครั้งเวลาคนไข้เยอะๆ และ คนไข้มีรายการมากๆ หรือผู้ใช้ลืมกด เปลี่ยน จาก 0 เป็น 1 กลับคืน ทำให้ รายการหายไปเฉยๆ ซะงั้น !!  เป็นปัญหามากๆสำหรับห้องยานอก

อยากจะขอให้ อาจารย์ เพิ่ม ช่องรายการค่ายา + เวชภัณฑ์ ให้ครับ
แต่ คำว่าเวชภัณฑ์ ในโปรแกรมHOSxPตอนนี้คือ รหัส icode ที่ขึ้นต้น ด้วย 3  ทั้งหมด มีค่าเวชภัณฑ์มิใช่ยา , ค่า LAB ,ค่า X -ray ด้วยครับ มันปนกันครับ
อยากให้เพิ่มเพียงแค่ค่ายา + เวชภัณฑ์ ที่มีเฉพาะ กลุ่ม INCOME เวชภัณฑ์ มิใช่ยา เพียงอย่างเดียวครับ กลุ่ม รหัสicode ขึ้นต้นด้วย 3 แต่ต้องมี income เป็น 19 ครับ (ของโรงพยาบาลโพธาราม กลุ่ม income 19 คือกลุ่มเวชภัณฑ์มิใช่ยาครับ)หรือปรับให้มีการแก้เลข กลุ่มค่ารักษาพยาบาลของกลุ่มเวชภัณฑ์ มิใช่ยาได้ด้วยครับ ถ้าหากโรงพยาบาลอื่น เป็น income  เลขอื่น ครับ

สรุปคือ อยากให้เพิ่ม ช่องรวมเงิน ที่เป็น ค่าเวชภัณฑ์ + ค่ายา ครับ ในแถบด้านล่างก็ได้ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: ระบบห้องจ่ายยาmode 2 โรงพยาบาลโพธารามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 08:09:15 AM »
0
ขอแลกเปลี่ยนนะครับว่า เพิ่มหัวฉลากยาให้คิดเงินเฉพาะค่ายา และเวชภัณฑ์ที่มิใช่ยา ดีหรือเปล่าครับ และอยากสอบถามว่าทำไมไม่ up เป็น version ที่สามารถเลือกได้เฉพาะรายการยาครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 08:12:52 AM »
0
น่าจะ Upgrade version ได้แล้วนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD