ผู้เขียน หัวข้อ: เรียงลำดับในรายงาน  (อ่าน 11496 ครั้ง)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
  • Respect: 0
เรียงลำดับในรายงาน
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:17:25 PM »
0
เรียนสอบถามเพื่อนสมาชิก HOSxP ครับ ผมสร้างรายงานผู้พิการ โดยให้เรียงลำดับจำนวนผู้ป่วยในรายงานโดยใช้ Dbcal แบบ Count   ครับ แต่ติดปัญหาคือ ลำดับ มันจะกระโดดข้ามไป ถ้าหากข้อมูลผู้ป่วยท่านนั้นมีรายละเอียดมากกว่า 1 รายการครับ (ผมใช้ Group ใน Report เป็นตัวแยก CID  ส่วน Detail เป็นรายละเอียดผู้พิการ) เรามีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรหรือไม่ครับ เรียนสอบถามครับผม
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เรียงลำดับในรายงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:39:48 PM »
0
รายการคนที่ 7 อาจไม่มีรายละเอียด ลองส่ง cds รายงานขึ้นบอร์ดน่าจะง่ายกว่าครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:08:43 PM »
0
เรียนคุณ เกื้อกูล ครับ ผมส่งรายงานให้ช่วยพิจารณาครับ
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:29:11 PM »
0
เป็นเพราะว่าข้อมูล person ที่ select มามันว่างรึปล่าวครับ

ปล.เดานะครับ  ;D
---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:31:44 PM »
0
ข้อมูลที่ Select ก็ไม่มีค่าว่างครับ มันจะกระโดดตอนที่มี detail มากกว่า 1 รายการครับ

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:11:25 PM »
0
ข้อมูลที่ Select ก็ไม่มีค่าว่างครับ มันจะกระโดดตอนที่มี detail มากกว่า 1 รายการครับ

อ้อ ตรงนั้นมันอยู่ใน group header รึปล่าวครับ

พอมันมีมากกว่า 1 รายการมันเลยไม่แสดงข้อมูล

ถ้าใช่ให้ลองย้ายมาอยู่ใน Detail ให้หมดครับ

ปล.เดาอีกครั้งครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 22:15:33 PM โดย realaerm »
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:13:27 PM »
0
รายการที่ 6 มีความพิการ 2 แบบ มันเลยข้ามไป
ต้องไปนับใหม่ นับที่คน มิใช่นับตามความพิการ

รายงานสวยดีนะ  :) :)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:22:08 PM »
0
รายการที่ 6 มีความพิการ 2 แบบ มันเลยข้ามไป
ต้องไปนับใหม่ นับที่คน มิใช่นับตามความพิการ

รายงานสวยดีนะ  :) :)

นับ  1  นับ  2  นับ 3 ...บ่าวสาวยกน้ำชา... ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:32:19 PM »
0
ลองเพิ่ม select pd.person_deformed_id ใน main sql หรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 23:36:57 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:45:53 AM »
0
เรียนคุณ เกื่อกูล ครับ ผมลองเพิ่ม select pd.person_deformed_id ใน main sql เรียบร้อยแล้วครับ แล้วทดลอง เปลี่ยน group  เป็นpd.person_deformed_id  ก็ยังไม่ได้ครับ  เท่าที่สังเกตรายชื่อใดที่มีรายละเอียดมากกว่า 1 มันจะกระโดดครับ (รายชื่อเป็น Group รายละเอียดเป็น Detail)

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:15:46 AM »
0
รายงานเทพ จากพี่หนึ่ง  ขอด้วยนะครับ อิๆๆ ;D ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ Admin banrai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:09:19 AM »
0
เป็นเช่นกันครับ เคยเขียนรายงาน รบ.1ก01 ก็พบว่ามีปัญหาดังกล่าว
ทั้งนี้อันเนื่องมาจากกการเขียนรานยงานแบบใช้ group จะทำให้พบกับปัญหาดังกล่าวครับ
Server Windows XP Ram 4 GB

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:26:40 AM »
0

... การ count ของตัว DBCalc มันจะนับเรียงตามจำนวนแถวของข้อมูลใน Detail ครับ

ดังนั้นถ้าเรา group ไว้ แล้วใน group มีข้อมูลใน detail อยู่หลายแถว การ count ของตัว DBCalc ที่วางไว่ในส่วนของ Group Header ก็จะข้ามไปเท่าจำนวนแถวใน detail นั่นแหละครับ ...  :D ....

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:28:41 AM »
0

... กรณีนี้ หากต้องการให้เลขลำดับเรียงตามบุคคล อาจใช้วิธีการ เปลี่ยนรูปแบบการสร้างรายงานใหม่ครับ

โดยทำคำสั่งรายงานใหม่ ให้ข้อมูลของผู้พิการที่ได้ไม่ซ้ำซ้อนกันครับ  ก็จะทำให้ข้อมูลของตัวบุคคลที่จะไปแสดงที่ตัวรายงาน ในส่วนของ detail ไม่ซ้ำกัน
   ซึ่งก็ทำได้โดย  ในคำสั่งหลักของรายงาน ยังไม่ต้องไป join ข้อมูลจาก ตาราง person_deformed_detail ซึ่งเป็นรายละเอียดความพิการมาครับ

ในส่วนของยรายละเอียดของความพิการนั้น ให้เราใช้การนำข้อมูลมาแสดงด้วย SubReport ครับ 
   ทำได้โดยการวาง SubReport ไว้ในส่วนของ detail ส่วนคำสั่งใน SubReport ก็ใช้ข้อมูลของ person_deformed_id เป็นตัวเชื่อม ระหว่าง MainReport กับ SubReport ครับ

ถ้าใช้วิธีนี้ ก็จะสามารถใช้การ count ของตัว DBCalc ให้แสดงผลได้อย่างที่ต้องการครับ ...  :D ...

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 21:46:46 PM »
0
เรียน คุณ Khuad ผมลองปรับรายงานเป็นแบบ SubReport ตามที่แนะนำแล้วครับ พบว่าในส่วน Main Report สามารถเรียงลำดับได้ครับตามภาพ แต่ในส่วน Detail ที่เป็น Subreport มันแสดงออกมาเหมือนกันทั้งหมดเลยครับ เหมือนมันไม่เปลี่ยนตาม person_deformed_id ใน Main Report เลยครับ ก็เลยส่งสัยว่าใน Subreport มัน เป็นแบบ 1:1 หรือ 1:many กับ MainReport หรือมีวิธีอื่นแนะนำครับ

ChangeReportSQL('select pd.person_deformed_id as AA ,p.person_id,concat(p.pname," ",p.fname," ",p.lname) as Fullname,p.cid,p.birthdate,p.age_y,p.age_m,p.age_d,h.address,h.road,v.village_moo,v.village_name,p2.person_discharge_name ,pd.register_date,pd.certificate_date,pd.deformed_no,pdrt.person_deformed_refer_type_name  '+
                              'from person_deformed  pd   '+
                              'join person p on p.person_id = pd.person_id  '+
                              'join person_discharge p2 on p2.person_discharge_id = p.person_discharge_id   '+
                              'join house h on h.house_id = p.house_id    '+
                              'join village v on v.village_id = h.village_id   '+
                              'left join person_deformed_refer_type  pdrt on pdrt.person_deformed_refer_type_id = pd.person_deformed_refer_type_id  '+
                              ''+TypeVillage+' order by v.village_id ');

ChangeDBPipeLineLink1SQL('select pdd.person_deformed_id,d.deformed_name,pdd.deformed_date,pdt.person_deformed_type_name,pdd.organ  '+
                              'from person_deformed_detail pdd   '+
                              'left join person_deformed_type pdt  on pdt.person_deformed_type_id = pdd.person_deformed_type_id                         '+
                              'left join deformed d on d.deformed_id = pdd.deformed_id where  pdd.person_deformed_id = '+DBPipeline['AA']+' ');

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:22:42 PM »
0

เรียน คุณ Khuad ผมลองปรับรายงานเป็นแบบ SubReport ตามที่แนะนำแล้วครับ พบว่าในส่วน Main Report สามารถเรียงลำดับได้ครับตามภาพ ..........................................

... เดี๋ยวต้องรอสักพัก นะครับ .....  :D ....

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:23:36 PM »
0
น่าจะยังไม่ได้เพิ่มชุดคำสั่งใน band detail ตรง beforeprint

ให้เลือกเมนู View – Event
แล้วเลือก Band Detail คลิกขวาตรง BeforePrint แล้ว เขียนชุดคำสั่ง

โค๊ด: Pascal
  1. procedure DetailBeforePrint;
  2. begin
  3. ChangeDBPipeLineLink1SQL('select pdd.person_deformed_id,d.deformed_name,pdd.deformed_date,pdt.person_deformed_type_name,pdd.organ  '+
  4. ' from person_deformed_detail pdd   '+
  5. ' left join person_deformed_type pdt  on pdt.person_deformed_type_id = pdd.person_deformed_type_id                         '+
  6. ' left join deformed d on d.deformed_id = pdd.deformed_id where  pdd.person_deformed_id = '+DBPipeline['AA']+' ');
  7. end;
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:43:14 PM »
0

... ได้ อ.ป๊อบ มาช่วยตอบให้แล้วครับ ...  :D ....

... พอดีไปทำตัวอย่างรายงานมาให้ลองดูน่ะครับ 

อย่างที่ อ.ป๊อบบอกครับ เนื่องจากเราต้องวาง SubReport ไว้ในส่วนของ Detail ซึ่งข้อมูลที่จะถูกนำมาแสดงใน SubReport นี้ก็ต้องเปลี่ยนไปตามตัวแปร ที่อยู่ในแต่ละแถวของรายงานใน Detail ด้วยครับ
    ซึ่งก็ต้องไปวางคำสั่งไว้ที่ส่วนของ Detail นั่นแหละครับ จะตรง BeforeGenerate หรือ BeforePrint ก็ได้ครับ ตามที่ อ.ป๊อบ ให้ตัวอย่างไว้

ผมแนบรายงานที่ผมทำเป็นตัวอย่างไว้ด้านล่างครับ ...  :D ....

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:59:55 PM »
0
ก่อนอื่นขอขอบคุณ อ.ป๊อบ อ. Khuad อ.เกื้อกูล  และเพื่อนสมาชิก HosXp ทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำในการทำรายงานครับ ซึ่งตอนนี้สามารถทำได้แล้วครับโดยใช้ Subreport ตาม อ. Khuad และ อ.ป๊อบ แนะนำครับ ซึ่งเป็นความรู้ใหม่ของผมจริง ๆ ในเรื่องการทำ Subreport และต้องมี Event ใน Subreport  ส่งสัยโอกาสหน้าต้องสมัครไปเรียนการทำรายงาน Report ที่ HOSxP และละครับ (หลังจาก อ.โก้ ได้ให้ความกรุณามาสอนการทำ Report เบื้องต้น ที่ รพ. ครับ) จะได้เก่งเหมือนรุ่นพี่ทั้งหลาย    ส่วนรายงานผมได้ Uplode ไว้น่ะครับ เพื่อท่านได้จะได้นำไปใช้เป็นวิทยาทานครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 00:27:53 AM »
0
Upload รายงานใหม่น่ะครับ สักครู่นี้มีปัญหานิดหน่อยครับ