ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านอาจารย์ช่วยทีค่ะ เกิดปัญหาที่ หัตถการผู้ป่วยใน  (อ่าน 4354 ครั้ง)

ออฟไลน์ npk_songdao

• Full Member
  • Respect: 0
ต้องการเพิ่มรายการ ICD9 ลงในรายการหัตถการของผู้ป่วยในค่ะ  ...ทำการเพิ่มรายตามปกติ แต่บันทึกแล้ว รายการ ICD9 ที่บันทึกไม่ขึ้น เข้าไปเช็คที่ SQL Query ที่ตาราง ipt_oper_code แล้วก็ไม่มีรายการ ....จึงลองเพิ่มข้อมูลที่ SQL Query แล้ว update 

ปรากฎว่าข้อมูลใน หน้าของหัตถการ ไม่มี แต่ใน SQL Query มีค่ะ   ปัญหาเกิดจากอะไรเหรอค่ะ
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
- ไม่แน่ใจว่าเป็น ปัญหาของเวอร์ชั่นที่ใช้หรือเปล่านะครับ ลองอัพฐานสำรองเป็นเวอร์ชั่นอืนและลองทดสอบดูครับ เพราะเวอร์ชั่น 3.52.11.11 ที่ รพ.ใช้อยู่ปัจจุบันไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ

- รายการในภาพเป็นหัตถการ IPD ใช่หรือเปล่าครับ ผมดูแล้วทำไมเหมือนรายการ Xray ครับ  ฐานข้อมูลตรงนี้ควรเป็นข้อมูลหัตถการแพทย์พยาบาลนะครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ TRIPAK

• Hero Member
รายการ...เอกเรย์จริง..ๆและลิงคกับ nondrugitems
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

คือรายการหัตถการทั้งหมดของ ผู้ป่วยใน ไม่สามารถบันทึก ICD9 ได้เลยค่ะ และได้เช็คหัตถการหของทันตกรรม และ er ปกติ ไม่มีปัญหาค่ะ   :(
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
คือรายการหัตถการทั้งหมดของ ผู้ป่วยใน ไม่สามารถบันทึก ICD9 ได้เลยค่ะ และได้เช็คหัตถการหของทันตกรรม และ er ปกติ ไม่มีปัญหาค่ะ   :(
ผมแยกประเด็นปัญหาอย่างนี้นะครับ
1.ปัญหาที่ว่า "หัตถการทั้งหมดของ ผู้ป่วยใน ไม่สามารถบันทึก ICD9"  อาจเป็นกับ Hosxp เวอร์ชั่นที่ใช้งานอยู่ครับ คือ เป็นเฉพาะข้อมูลหัตถการ IPD วิธีแก้เบื้องต้นลองอัพเวอร์ชั่นใหม่ทดสอบดูว่ายังมีปัญหาหรือไม่ เพราะเคยเจอแบบเดียวกันนี้ในเวอร์ชั่นก่อนๆ เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเวอร์ชั่นที่คุณใช้อยู่หรือเปล่า
2.ข้อมูลหัตถการตามภาพที่ คุณแนบมาด้วย เป็นข้อมูล X-RAY ครับ ไม่ใช่หัตถการผู้ป่วยใน หมายถึงว่าอาจจะเข้าใจผิดในการตั้งค่าฐานข้อมูลหรือเปล่า เพราะรายการที่เห็นเป็นรายการ XRAY และไม่ได้ลิงค์ข้อมูลกับตารางค่าใช้จ่ายด้วยครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ peenan

• Hero Member
เคยเจอเหมือนกัน ver. ประมาณ 8.24 ไม่แน่ใจ
ถ้าเข้าไปsetที่บำรุงรักษาระบบ--ตั้งค่าฯ จะไม่เก็บข้อมูล
ต้องเข้าโดย admin ที่ settem setting แล้วจึงจะบันทึกได้ครับ
ทดลองดูครับ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

บันทึกได้แล้วค่ะ อย่างที่คุณ peenan ว่า แต่ไม่เข้าตรงที่ว่าเมื่อเข้าไปดูค่าที่เราลงที่ เมนู บำรุงรักษา >ลงทะเบียน > หัตถการของผู้ป่วยใน ถึงไม่ขึ้น ICD9 ค่ะ

ส่วนที่คุณ decha ได้แนะนำมาเรื่อง version ลองอัพแล้วนะค่ะ ของเดือน 12 ล่าสุด  อัพโครงสร้างข้อมูลแล้ว ก็มีอาการเหมือนเดิม และที่แนะนำว่า x-ray นั้นไม่ใช่หัตถการของผู้ป่วยในนั้น เดี๋ยวจะให้ทีมที่ทำงานตรงนี้ช่วยกันเช็คอีกทีค่ะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องเหล่านี้เลยค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะค่ะ ที่ให้แนวทางการแก้ปัญหา