ผู้เขียน หัวข้อ: เภสัชโดนล๊อกการแก้ไขรายการยาครับ  (อ่าน 5482 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaynak

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
เภสัชโดนล๊อกการแก้ไขรายการยาครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:35:12 PM »
0
พอดีที่ รพ มีเภสัชแจ้งมาว่าไม่สามารถแก้ไขรายการยาที่มีการส่งมาจากห้องตรวจแพทย์ได้

ผมจึงได้เข้าไปติ๊ก เปิดการแก้ไขให้พยาบาลและเภสัช ทุกครั้งซึ้งแต่ก่อนก็เป็นๆกับแพทย์บางคน แต่เดี๋ยวนี้เป็นแทบทุกเคสจะ ไม่มีเวลาทำอย่างอื่น

ไม่ทราบว่า ต้องทำการแก้ไขอย่างไรครับ ผมได้เข้าไปที่ system setting เพื่อหาวิธีที่ปลดให้แก้ไขได้ตลอด แต่ก็ไม่มี รบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยครับ

เพราะตอนนี้ทางห้องยาเดือดร้อนมาก

ภาพที่แนบมาด้วยคือการแก้ไขไปเป็นคนๆ โดยการติ๊กที่ช่องที่วางกรอบสีแดง ซึ่งแต่ก่อนก็ไม่เคยเห็นต้องเข้าไปติ๊ก แถมเป็นเหมือนกันเยอะครับ แต่ไม่ทุกเคส
สืบสกุล  ทับทิมอ่อน (แน็ค)
เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว)
โรงพยาบาลภูเขียว (90 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550
Master : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350
Slave   : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350

ออฟไลน์ catman

• Newbie
  • *
Re: เภสัชโดนล๊อกการแก้ไขรายการยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 14:19:03 PM »
0
ไม่ต้องติ๊กอะไรเลยครับ ปล่อยว่าง
ล็อคเกิดจากห้องตรวจแพทย์หลังจากตรวจคนไข้เสร็จก่อนส่งห้องยา ครับ
(ปล.คุยกะแพทย์โดยตรงเลยครับ) ;D

ออฟไลน์ jaynak

• **
Re: เภสัชโดนล๊อกการแก้ไขรายการยาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:08:10 AM »
0
คือแต่ก่อนก็ไม่ต้องติ๊กนะครับ หลังๆมามันล็อกโดยไม่ทราบสาเหตุ และเป็นเฉพาะบางเคส ทำให้ต้องเข้าไปติ๊กทุกคนที่โดนล็อคนะครับ

ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร ครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้เดือดร้อนมาก
สืบสกุล  ทับทิมอ่อน (แน็ค)
เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว)
โรงพยาบาลภูเขียว (90 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550
Master : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350
Slave   : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350

ออฟไลน์ vespagointer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:23:55 AM »
0
ลองเช็คดูที่ห้องแพทย์อ่าครับ ว่ามีเครื่องไหน ได้ติ๊กล็อก ก่อนส่งไปห้องจ่ายยาครับ
รพ.หนองหญ้าปล้อง จังหวัดเพชรบุรี (30 เตียง)
รับช่วงต่อ 01/06/2554
Master Dell 4core ram 16G  Cent-OS 6.0 64 bit MySQL PerconaDB 5.5
Slave   HP  4core ram   4G  Cent-OS 6.0 64 bit MySQL MariaDB 5.5

ออฟไลน์ butsanta

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:24:45 PM »
0
ผมเจอปัญหาการล็อกใบสั่งยาเหมือนกันครับ
1.  ล็อคโดยแพทย์---> ให้แพทย์ปลดล็อค
2.  ล็อคโดยการยืนยันการจ่ายยา---> เภสัชยกเลิกการยืนยัน
3.  ล็อคโดยการเงิน---> การเงินยกเลิกใบแจ้งหนี้หรือยกเลิกใบเสร็จ
*** ล็อกโดยแพทย์ ให้เช็คที่เครื่องแพทย์ว่าการตั้งค่าต่างๆ ของ HOSxP ให้ตั้งใน profile admin ของ windows ครับ  ไม่งั้นจะไม่จำค่า  จะกลับมาค่าเดิมตลอด

โรงพยาบาลเสลภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด
อีเมลล์ wi-maxj@hotmail.com
SERVER   IBM x3400
MySQL    5.0.45 
RAM 2 GB
client  dual core 2.x

การขึ้นระบบ  BMS
ก.ค. 2550