ผู้เขียน หัวข้อ: สอ.ทั่วไปส่วนใหญ่วินิจฉัยว่าทำหัตถการอะไรกันครับ  (อ่าน 6961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Miguel

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ของผมใช้ "ตรวจร่างกาย" ทุกเคส  มีทำแผล และฉีดยาบ้าง  ปรากฎว่า สปสช.ไม่ให้ผ่าน  0 ทุกเดือนเลย  ท่านใดมีคำแนะนำดี ๆ บ้างครับ
Roung Chanthasiri
Skillfull Public Health Tecnocrat
Sawanpracharak Hospital Nakhonsawan.Thailand
Datacenter Administrator
HosXP PCU
chanthasiri@hotmail.com
http://saintmiguel.multiply.com
http://www.phc62chonburi.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอ.ทั่วไปส่วนใหญ่วินิจฉัยว่าทำหัตถการอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:31:40 PM »
0
ต้องบันทึกเป็น icd9cm  ด้วยนะครับ..ได้กำหนดให้กับหัตการดังกล่าวหรือไม่คัรบ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ tong014

• Jr. Member
  • **
  • แอดมิน หรือแอดมึน งงงงงงงง
Re: สอ.ทั่วไปส่วนใหญ่วินิจฉัยว่าทำหัตถการอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:00:05 PM »
0
เหมือนกัน ปัญหาเดียวกัน ไม่รู้จะแก้ยังงัยครับ ปัญน่าจะอยู่ที่ provis จังหวัดล่ะครับ ที่ใหนโชคดีเขารู้ เขาจะพยายามแก้ให้ รพ.สต.ในสังกัด ส่วนจังหวัดไดยังไม่รู้ เป็นส่วนใหญ่ซะด้วย ก็อยู่ที่เราล่ะครับ ว่าจะเลือกกลับไปใช้ icd9cm มั้ย แต่คิดว่า อีกไม่มาน (ไม่กี่ 10 ปี 555) icd9cm ก็คงจะไม่ผ่านครับ เพราะ........ทีนี้ก็จะอยู่ที่เราเลือกเอาว่าจะไช้ตัวใหน ทางที่ดีเลือกมันทั้ง 2 ตัว แล้วทำหัตถการไว้ไม่กี่อย่างก็พอ แล้วคีย์มันทั้ง 2 ตัวเลยครับ เอาให้สะใจไปเลย ถามไปทางใหนก็ไม่เคลียร์ครับ แต่ยังรอท่านอื่นอยู่ครับ เผื่อจะเคลียร์แล้ว ส่วนผมจะถามเขาต่อไป เพราะตอบยังงัย ก็ไม่ตรงประเด็นซักที่
นักวิชาการสาธาณสุข เป็น admin รพสต.กระเบื้องนอก จังหวัดนครราชสีมา ใช้ Hosxp_pcu ขึ้นระบบเอง 1 พค. 53
มือใหม่ครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 23:51:15 PM »
0
เท่าที่ผมทราบบ provis จังหวัด ตอนนี้ เวอร์ชัน 6.0+GPS ระบาดวิทยา  มีการ Remote set ระบบ server โดยทีม ICT มิใช่หรือครับ..อยู่แต่ว่าเป็นของทีมท่านใด ใน ศูนย์เทคโนโลยี กระทรวง หรือเปล่า.... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Miguel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 18:40:54 PM »
0
ได้อ่านลิงค์ที่คุณ arabama ทำไว้ให้ในอีกกระทู้แล้ว ก็สบายใจขึ้นนิดนึงแล้วครับ รอดูผลต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 18:43:36 PM โดย Miguel »
Roung Chanthasiri
Skillfull Public Health Tecnocrat
Sawanpracharak Hospital Nakhonsawan.Thailand
Datacenter Administrator
HosXP PCU
chanthasiri@hotmail.com
http://saintmiguel.multiply.com
http://www.phc62chonburi.com

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 18:43:15 PM »
0
ได้อ่านลิงค์ที่คุณ Kaukol ทำไว้ให้ในอีกกระทู้แล้ว ก็สบายใจขึ้นนิดนึงแล้วครับ รอดูผลต่อไป

;D เช่นกันครับ ยินดีด้วย ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ hinut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 21:55:03 PM »
0
CC ลง ล้างแผลต่อเนื่อง  ช่องขวา ลงสภาพแผล
DX ลง Z480
หัตการ ลง ล้างแผลเปิด/ตอดเชื้อ
ครับ พยาบาล ER แนะนำมา
สถานีอนามัยแห่งชาติ (รพ.สต.ท่าข้าม) บางปะกง ฉะเชิงเทรา ---> ขึ้นระบบ 1 มิ.ย.53

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:15:02 PM »
0
เหมือนกัน ปัญหาเดียวกัน ไม่รู้จะแก้ยังงัยครับ ปัญน่าจะอยู่ที่ provis จังหวัดล่ะครับ ที่ใหนโชคดีเขารู้ เขาจะพยายามแก้ให้ รพ.สต.ในสังกัด ส่วนจังหวัดไดยังไม่รู้ เป็นส่วนใหญ่ซะด้วย ก็อยู่ที่เราล่ะครับ ว่าจะเลือกกลับไปใช้ icd9cm มั้ย แต่คิดว่า อีกไม่มาน (ไม่กี่ 10 ปี 555) icd9cm ก็คงจะไม่ผ่านครับ เพราะ........ทีนี้ก็จะอยู่ที่เราเลือกเอาว่าจะไช้ตัวใหน ทางที่ดีเลือกมันทั้ง 2 ตัว แล้วทำหัตถการไว้ไม่กี่อย่างก็พอ แล้วคีย์มันทั้ง 2 ตัวเลยครับ เอาให้สะใจไปเลย ถามไปทางใหนก็ไม่เคลียร์ครับ แต่ยังรอท่านอื่นอยู่ครับ เผื่อจะเคลียร์แล้ว ส่วนผมจะถามเขาต่อไป เพราะตอบยังงัย ก็ไม่ตรงประเด็นซักที่

ระวังหน่อยนะครับ
ข้อมูลซ้ำซ้อน

ผมใช้เป็น ICD9CM ทั้ง รพ.และ รพ.สต. ก็ผ่าน 99-100% นะครับ
ตอนแรก สสจ.บอกให้ใช้ ICD10TM ตรวจผ่าน Provis แต่ผ่าน สปสช.น้อยมาก

ผมเลย คุยกันใน CUPอำเภอด่านมะขามเตี้ย ตกลงว่า รอ สปสช.รับได้หมดก็จะใช้ ICD10TM
เพราะตารางที่มี ICD10TM ก็ทำเสร็จแล้ว รอว่าผ่านหมดก็ใช้

สสจ. มักจะบอกให้ทำแต่รับได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับหน่วยบริการ
ต้องเข้าใจว่า สสจ.เขาก็อยู่ตรงกลางระหว่าง สนย.กับ หน่วยบริการ
แต่เราอยู่ รพ. ก็ต้องคุยกับ ผู้บริหารให้รับรู้ว่าจะเลือก เอาทางไหน
ระหว่าง สปสช. กับ สนย. เราคนทำงาน.....งานเข้าเสมอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:21:05 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:41:05 AM »
0
ระวังหน่อยนะครับ
ข้อมูลซ้ำซ้อน

ผมใช้เป็น ICD9CM ทั้ง รพ.และ รพ.สต. ก็ผ่าน 99-100% นะครับ
ตอนแรก สสจ.บอกให้ใช้ ICD10TM ตรวจผ่าน Provis แต่ผ่าน สปสช.น้อยมาก

ผมเลย คุยกันใน CUPอำเภอด่านมะขามเตี้ย ตกลงว่า รอ สปสช.รับได้หมดก็จะใช้ ICD10TM
เพราะตารางที่มี ICD10TM ก็ทำเสร็จแล้ว รอว่าผ่านหมดก็ใช้

สสจ. มักจะบอกให้ทำแต่รับได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับหน่วยบริการ
ต้องเข้าใจว่า สสจ.เขาก็อยู่ตรงกลางระหว่าง สนย.กับ หน่วยบริการ
แต่เราอยู่ รพ. ก็ต้องคุยกับ ผู้บริหารให้รับรู้ว่าจะเลือก เอาทางไหน
ระหว่าง สปสช. กับ สนย. เราคนทำงาน.....งานเข้าเสมอ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ icon_teams

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 14:46:09 PM »
0
ที่ สอ.ผมใช้ er_oper_code ประมาณนี้ครับ ใช้ icd9cm ผ่าน 100% ไม่มีปัญหาเลย
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)