ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือผู้รู้ด้วยครับ วิธีแก้ปัญหารูปแบบ วดป. ในสคริบ Mysql  (อ่าน 7784 ครั้ง)

ออฟไลน์ zodong

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือผู้รู้ด้วยครับ วิธีแก้ปัญหารูปแบบ วดป. ในสคริบ  Mysql  สำหรับ
 update table patient ใน field birthday    จากแฟ้ม .dbf  ด้วย field = birthdate  รูปแบบ  ว/ด/ปปปป(พศ.)เช่น 8/11/2510
โดยใช้  HN เชื่อมตารางครับ

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าใครจะมีวิธีแปลงได้โดยใช้ sql script หรือเปล่า แต่ถ้าพูดถึงหลักการจริง ๆ แล้ว การแปลงข้อมูลในรูป text มาเป็น datetime ส่วนใหญ่ถ้าไม่เก็บข้อมูลในรูปแบบที่ถูกต้องของ datetime (ปี เดือน วัน เวลา am/pm) การจะแปลงไม่น่าจะเป็นไปได้เลยครับ นอกจากเขียนโปรแกรมเล็ก ๆ มาลองรับให้อ่านค่า text แล้วแปลงเป็น datetime แล้วจุดประสงค์คือคุณต้องการถ่ายโอนข้อมูลจาก stat มาใส่ hosxp ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมจำได้ว่า อ.อ๊อดเขาเขียนโปรแกรมสำหรับถ่ายข้อมูลไว้ รอ อ.อ๊อดมาต่อแล้วกันครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
อธิบายให้ด้วยครับว่าจะทำไปเพื่ออะไรครับ ???
.dbf

ออฟไลน์ zodong

• Newbie
  • *
ผมโอนข้อมูลจากโปรแกรมเดิม ซึ่งเป็น visual foxpro  มาเพื่อจะเริ่มใช้ Hosxp ครับ ผมได้ใช้ MS Access link ผ่าน Mysql ODBC นำเข้าข้อมูลไปยัง ตาราง patient ได้เกือบทั้งหมดแล้ว แสนกว่าเรคคอร์ด แต่ยังติด field วดป.เกิด field เดียว ครับ เข้าใจว่า format ไม่ตรงกัน  ผมตั้งใจจะให้ทัน 1 เมย. นี้ครับ ที่จริงก็ใช้ได้แต่อายุไม่ตรง ต้องคีย์แก้วันเกิดใหม่ ท่านใดมีวิธีกรุณาช่วยหน่อยนะครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง  จะได้ลดเสียงบ่นของห้องบัตรลงหน่อย

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ลองศึกษาตัวอย่าง script ที่นำเข้าจาก HOSxP ดูนะครับ เพราะไม่ต้องผ่าน ODBC
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ leardsuk

• Full Member
  • เลิศศักดิ์ สังข์ศรีแ้ก้ว
ถ้าเป็น access ใั้ช้ฟังก์ชั่น Format(MyDate, "yyyy/mm/dd")  คือแปลงให้เป็น format แบบ mysql นะคับ ผมว่าน่าจะได้นะ ลองดูนะครับ
โรงพยาบาลสตึก อ.สตึก จ.บุรีรัมย์
Email: leardsuk@yahoo.com
Tell: 0-4468-1280-1 ต่อ 116
Server IBM 3500 Ram 4G
CentOS 5.0 Mysql 5.1
Hosxp 3.52.7.3

ออฟไลน์ woravet

• Sr. Member
  • Respect: +12
ถ้าคุณใช้ VFP ได้
ลองส่งแฟ้ม DBF มาให้สัก 10 records สิครับ
จะทำ code ให้ครับ
หรือที่ woravet@yahoo.com ก้อได้ครับ
รพ.บึงสามัคคี จ.กำแพงเพชร
อ.สุชัยและคณะ ขึ้นระบบ 29 ตค.49(Linux+Fedara 5)
ปัจจุบัน
HOSxP version 3.53.4.27
Server:Windows XP SP2,MySQL 5
Client ประมาณ 15 เครื่อง

doramon

• บุคคลทั่วไป
ผ่าน ODBC ก็ทำได้อยู่แล้วครับแต่ผมว่า dbf เดิม ฟิวล์วันเกิดมันไม่ได้เป็น date หรือเปล่าครับจึงส่งเข้าไม่ได้