ผู้เขียน หัวข้อ: ลงรายการผู้ป่วยที่มาใช้บริการผิดอยากจะลบออกหรือแก้ไขได้ไหมครับ  (อ่าน 7585 ครั้ง)

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
  • Respect: 0
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
คือมีการออกตรวจสุขภาพข้างนอก ผู้มาตรวจก็ประมาณ 50-60 คน แล้วนำผลมาลง hosxp ที่ทำงาน เผอิญว่าน้องเขาลงผิดหรือยังไงไม่ทราบซึ่งวันดังกล่าว ผู้ป่วยคนนี้ไม่ได้มารับบริการ แต่น้องเขาไปลงว่ามาตรวจ ถ้าหากต้องการลบวันที่มาตรวจต้องทำยังไงครับ (ขอโทษด้วยครับอธิบายไม่ค่อยจะถูก) พูดสั้น ๆ ก็คือลบวันที่ใส่ผิดไปว่างั้นเหอะ (โอ๊ะ ถามเองงงเอง แล้วจะมีคนเข้าใจป่าวเนี่ย  :'( สงสัยนั่งอ่านกระทู้มากไปหน่อยเลยมึน พอจะถามดันถามไม่ค่อยจะถูก)
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
คือมีการออกตรวจสุขภาพข้างนอก ผู้มาตรวจก็ประมาณ 50-60 คน แล้วนำผลมาลง hosxp ที่ทำงาน เผอิญว่าน้องเขาลงผิดหรือยังไงไม่ทราบซึ่งวันดังกล่าว ผู้ป่วยคนนี้ไม่ได้มารับบริการ แต่น้องเขาไปลงว่ามาตรวจ ถ้าหากต้องการลบวันที่มาตรวจต้องทำยังไงครับ (ขอโทษด้วยครับอธิบายไม่ค่อยจะถูก) พูดสั้น ๆ ก็คือลบวันที่ใส่ผิดไปว่างั้นเหอะ (โอ๊ะ ถามเองงงเอง แล้วจะมีคนเข้าใจป่าวเนี่ย  :'( สงสัยนั่งอ่านกระทู้มากไปหน่อยเลยมึน พอจะถามดันถามไม่ค่อยจะถูก)

ลองคลีิกขวา  ของรายการ  เลือกเมนู แสดงรายการรับ OPD  แล้วเปลี่ยนวันที่และเวลาส่งตรวจใหม่ครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
ลองคลีิกขวา  ของรายการ  เลือกเมนู แสดงรายการรับ OPD  แล้วเปลี่ยนวันที่และเวลาส่งตรวจใหม่ครับ..
คือจะลบออกเลยครับว่า ประมาณว่าวันนี้เขาไม่ได้มารับบริการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 23:42:46 PM โดย อยากมีที่จอดใจ »
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
เลือกหน้าจอบันทึกผลวินิจฉัย--->เลือกวันที่เป็น 10/7/55--->ใส่ HN ที่ต้องการลบที่ช่อง HN (มุมบนขวา)
--->เมื่อพบชื่อที่ต้องการก็คลิกขวาที่ชื่อแล้วเลือก "แสดงรายการรับผู้ป่วยนอก" --->ติ๊กเลือกแก้ไขรายการเก่าแล้วคลิกตกลง โปรแกรมจะแสดงข้อมูลส่งตรวจ ณ วันนั้น (10/7/55) ก็คลิกที่ปุ่ม "ลบรายการ" ที่อยู่ตรงมุมล่างขวาใต้ปุ่มบันทึก--->จะมีหน้าต่างขึ้นมาถามว่า Delete Record ? ก็คลิก Yes ก็จะมีหน้าต่าง "กรอกสาเหตุที่ต้องลบรายการ" ขึ้นมาก็พิมพ์ระบุสาเหตุ/เหตุผลที่ต้องลบรายการนั้นลงไปในช่องแล้วคลิก OK ประมาณนี้นะครับ
เฮ้อ จะบอกว่าเห็นกระทู้พี่มาก็หลายกระทู้อยากตอบเหมือนกันแต่มันตอบลำบากกลัวพี่จะไม่เข้าใจครับ กว่าจะตอบได้นี่ต้องเรียบเรียงพอสมควรทีเดียว เอ้า เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

;D ;D ;D
เลือกหน้าจอบันทึกผลวินิจฉัย--->เลือกวันที่เป็น 10/7/55--->ใส่ HN ที่ต้องการลบที่ช่อง HN (มุมบนขวา)
--->เมื่อพบชื่อที่ต้องการก็คลิกขวาที่ชื่อแล้วเลือก "แสดงรายการรับผู้ป่วยนอก" --->ติ๊กเลือกแก้ไขรายการเก่าแล้วคลิกตกลง โปรแกรมจะแสดงข้อมูลส่งตรวจ ณ วันนั้น (10/7/55) ก็คลิกที่ปุ่ม "ลบรายการ" ที่อยู่ตรงมุมล่างขวาใต้ปุ่มบันทึก--->จะมีหน้าต่างขึ้นมาถามว่า Delete Record ? ก็คลิก Yes ก็จะมีหน้าต่าง "กรอกสาเหตุที่ต้องลบรายการ" ขึ้นมาก็พิมพ์ระบุสาเหตุ/เหตุผลที่ต้องลบรายการนั้นลงไปในช่องแล้วคลิก OK ประมาณนี้นะครับ
เฮ้อ จะบอกว่าเห็นกระทู้พี่มาก็หลายกระทู้อยากตอบเหมือนกันแต่มันตอบลำบากกลัวพี่จะไม่เข้าใจครับ กว่าจะตอบได้นี่ต้องเรียบเรียงพอสมควรทีเดียว เอ้า เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้
 ;D ;D ;D

และ
หากมีค่ารักษาใน visit นี้เกิดขึ้นด้วย  ให้ลบรายการในใบสั่งยา  ที่โหมดห้องตรวจแพทย์ และลบใบสั่งยา ก่อน  จึงจะสามารถ ลบ visit ตามป๋า JdAdmin1 แนะนะได้ นะครับ   8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

จะบอกว่าเห็นกระทู้พี่มาก็หลายกระทู้อยากตอบเหมือนกันแต่มันตอบลำบากกลัวพี่จะไม่เข้าใจครับ กว่าจะตอบได้นี่ต้องเรียบเรียงพอสมควรทีเดียว เอ้า เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้
 ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ ถึงจะกลัวผมไม่เข้าใจก็ยังอุตส่าห์เรียบเรียงช่วยตอบจนได้ ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะพยายามเรียนรู้ทีละนิดละหน่อย แล้วจะลองทำตามกระทู้ที่พี่แนะนำ ตอนนี้ขอลองก่อนนะครับ ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

หากมีค่ารักษาใน visit นี้เกิดขึ้นด้วย  ให้ลบรายการในใบสั่งยา  ที่โหมดห้องตรวจแพทย์ และลบใบสั่งยา ก่อน  จึงจะสามารถ ลบ visit ตามป๋า JdAdmin1 แนะนะได้ นะครับ   8) 8) 8)
ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วย ตอนนี้ก็ทำได้แล้ว ตามที่ท่านบอกคือต้องมาทำการลบใบสั่งยาก่อน กรณีแบบนี้ต้องให้แพทย์ลบใบสั่งยาก่อนเท่านั้นใช่ไหมครับ คนทำผิดหมายถึงคนที่ลงข้อมูลผิดเขาอยากจะแก้ไขเอง โดยไม่ให้ต้องไปแพทย์ลบให้น่ะครับ และไม่ต้องการใช้ชื่อและรหัสของแพทย์ในการลบ ถ้าทำได้ต้องทำยังไงครับ ถ้าทำไม่ได้เราก็ต้องบอกว่าเพื่อป้องกันการทุจริตหรือเหตุผลยังไงดีครับ จะได้ไปบอกเขาได้ รู้สึกมันจะผิดบ่อยด้วย (สงสัยจะทำงานไม่ค่อยรอบคอบ)
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วย ตอนนี้ก็ทำได้แล้ว ตามที่ท่านบอกคือต้องมาทำการลบใบสั่งยาก่อน กรณีแบบนี้ต้องให้แพทย์ลบใบสั่งยาก่อนเท่านั้นใช่ไหมครับ คนทำผิดหมายถึงคนที่ลงข้อมูลผิดเขาอยากจะแก้ไขเอง โดยไม่ให้ต้องไปแพทย์ลบให้น่ะครับ และไม่ต้องการใช้ชื่อและรหัสของแพทย์ในการลบ ถ้าทำได้ต้องทำยังไงครับ ถ้าทำไม่ได้เราก็ต้องบอกว่าเพื่อป้องกันการทุจริตหรือเหตุผลยังไงดีครับ จะได้ไปบอกเขาได้ รู้สึกมันจะผิดบ่อยด้วย (สงสัยจะทำงานไม่ค่อยคีรอบคอบ)

คีย์รายการยาชุดเดิมเพิ่ม แต่ยอดจำนวนที่สั่งให้ติดลบเท่ารายการที่ีสั่งก่อนหน้าในใบสั่งเดียวกันต้องการยกเลิกครับ ก่อนบันทึก แล้วค่อยลบ visit