ผู้เขียน หัวข้อ: มีรายการสั่งเวชภัณฑ์ทุกราย ทั้งๆที่ไม่ได้สั่ง ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3153 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับ ผมชื่อหน่อง จากโรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร ครับ

คือผมลองใส่ข้อมูลคนไข้ใหม่ โดยผ่านทางเมนูลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่ และบันทึกส่งตรวจแล้ว
พอมาถึงหน้าบันทึกผลวินิจฉัย
มีรายการสั่ง LAP score ในผู้ป่วยทุกราย (ดังภาพที่ 1)

ผมพยายามหาหน้าที่มีการสั่งตรวจและคิดค่าบริการอัตโนมัติ
เนื่องจากผมคิดว่า น่าจะมีเมนูที่ให้กำหนดค่าบริการอัตโนมัติทันทีได้
เพื่อทำการยกเลิกรายการคิดเงินนี้ แต่หาไม่เจอครับ

ผมได้อ่านกระทู้เก่าๆเกือบทั้งบอร์ดแล้ว พบวิธียกเลิกรายการเวชภัณฑ์ที่ไม่ต้องการ (ดังภาพที่ 2)
และได้ทำตามนั้นแล้ว แต่พอใส่ข้อมูลคนไข้รายใหม่ LAP score ก็ยังตามมาหลอกหลอนผมเช่นเคย

ผมพยายามลบรายการ LAP score นี้ ด้วยการกดปุ่ม Delete ปุ่มที่ 3
แต่มีข้อความเตือน  พบรายการสั่งจ่ายค่าบริการ ไม่สามารถลบได้ (ดังภาพที่3)
ผมคิดว่า อาจจะมีคนไข้หลงเหลือในระบบ ผมก็เลยตามไปไล่ดูทุกH.N.ที่ผมใส่ข้อมูลลงไป
และผมก็ไล่คนไข้กลับบ้าน คิดเงินเรียบร้อย สถานะตรวจแล้วทุกคน

กลับมาลบรายการ LAP score นี้ ด้วยการกดปุ่ม Delete ปุ่มที่ 3 อีกก็ยังไม่ได้
ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามพี่ๆครับ
H.N. ที่ติดมากับระบบ จะมี 0000002   4900001 นอกนั้นเป็นคนที่ผมสมมติขึ้นมาเองครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

• เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
เพิ่มเบาะแสครับ
ผมสังเกตดูจะมีสถานะของผู้ป่วย 2 ราย เป็นสีแดง (ดังรูปที่ 4)

เท่าที่ทราบสีแดงจะปรากฏที่ชื่อและนามสกุล เพื่อบอกว่าเป็นคนไข้ Admit (ใช่ป่ะครับ)
แต่สีแดงตรงสถานะ 2 คนนี้คืออะไรครับ

จะเกี่ยวกับการที่ผมลบ LAP ไม่ได้หรือเปล่า

และถ้าเกิดผมลบ LAP ออกไป แต่โปรแกรมยังเรียกหาค่าบริการอัตโนมัติของ LAP อยู่ แต่ไม่เจอ
จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ขอบคุณโปรแกรมแต่งภาพ Photoscape จากที่อาจารย์doraemon(saiyok)  แนะนำด้วยครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5317.0
ใช้ง่าย ฟรี และดีจริงๆครับ แนะนำ ใช้ดี จึงบอกเพื่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 16:44:03 PM โดย chumphoncity »
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

doramon

• บุคคลทั่วไป
อธิบายเพิ่มด้วยครับว่าใครขึ้นระบบให้ครับ

???

ยังไม่ได้ขึ้นระบบเลยครับ
พึ่งจะทดลองติดตั้ง และลงข้อมูลโรงพยาบาลเองครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
ต้องไปกำหนด ค่าบริการทางการแพทย์ ในเวลา นอกเวลาใหม่ ครับ

แนะนำว่า server เป็น linux ดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 21:10:28 PM โดย doraemon(saiyok) »

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ

ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ

ตอนแรกไปเปลี่ยนชื่อเจ้า LAP นั้นเป็น ค่าบริการโรงพยาบาลครับ
แต่ทำตามแบบคำแนะนำของอาจารย์ดีกว่า

เรื่องServerกำลังคิดอยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ลีนุก เพื่อความปลอดภัย

เท่าที่ทราบคือ Server เป็นลีนุก เครื่องลูกเป็น Windows ก็ได้ใช่ไหมครับ
การสำรองข้อมูล(Backup) กับการนำเข้าข้อมูล(Restore) ก็ทำจากเครื่องลูกได้เลย ถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยชี้แนะนะครับ
(แม้ว่าจะดุไปนิดนึง ต้องขอโทษด้วยครับ เนื่องจากผมเป็นสามาชิกใหม่ครับ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ)