ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ป่วยแพ้ยาใน Hosxp กับ Hosxp_PCU  (อ่าน 7665 ครั้ง)

ออฟไลน์ s4150085

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ผู้ป่วยแพ้ยาใน Hosxp กับ Hosxp_PCU
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 17:51:28 PM »
0
เรียนถาม  อาจารย์

1.)  ข้อมูลในตาราง  OPD_Allergy  ของ  Hosxp  กับ  Hosxp_PCU  เหมือนกันใช่หรือไม่

2.)  ถ้าต้องการจะส่งต่อข้อมูลการแพ้ยา  ระหว่างตาราง  Opd_allergy  ของ  Hosxp  กับ  Hosxp_PCU  จะทำได้หรือไม่  โดยไม่ต้องไปลงข้อมูลทีละคน  เหมือนทุกวันนี้  เพราะปัจจุบันนี้ที่ทำไม่ได้เพราะว่า  ข้อมูลที่จะใช้ในการเชื่อมกัน คือ  HN  ซึ่งพบว่า  HN  ของ  โรงพยาบาล  กับของ  สถานีอนามัย  เป็นตัวเลขคนละตัวกันในผู้ป่วยรายเดียวกัน  แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ  เลขที่บัตรประชาชน  13  หลัก

ไม่ทราบว่ามีที่ไหนทำการถ่ายโอนข้อมูลแล้วบ้างครับ  ช่วยแนะนำหน่อย  เพราะว่าเป็นอำเภอที่มีประชากร  1  แสนกว่าคน  การจะลงข้อมูลข้อมูลแพ้ยาให้กับ  สอ. ทุกแห่ง  จะต้องใช้เวลาเป็นเดือน ๆ เลยทีเดียว

อยากให้พี่ ๆ ช่วยแนะนำวิธีการถ่ายโอนข้อมูลที่ง่าย ๆ กว่าการลงข้อมูลทีละคนให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ภก.สมชาย  ลั่นเต้ง

รพ.สตึก  บุรีรัมย์

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ผู้ป่วยแพ้ยาใน Hosxp กับ Hosxp_PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 19:20:07 PM »
0
idea ดีครับ เขียนคำสั่งส่งออกจาก HOSxP แล้วไปนำเข้าที่ HOSxP PCU ได้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: ผู้ป่วยแพ้ยาใน Hosxp กับ Hosxp_PCU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 19:22:51 PM »
0
 ;D ดีเลยครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 20:14:06 PM »
0
เรียนถาม  อาจารย์

1.)  ข้อมูลในตาราง  OPD_Allergy  ของ  Hosxp  กับ  Hosxp_PCU  เหมือนกันใช่หรือไม่

2.)  ถ้าต้องการจะส่งต่อข้อมูลการแพ้ยา  ระหว่างตาราง  Opd_allergy  ของ  Hosxp  กับ  Hosxp_PCU  จะทำได้หรือไม่  โดยไม่ต้องไปลงข้อมูลทีละคน  เหมือนทุกวันนี้  เพราะปัจจุบันนี้ที่ทำไม่ได้เพราะว่า  ข้อมูลที่จะใช้ในการเชื่อมกัน คือ  HN  ซึ่งพบว่า  HN  ของ  โรงพยาบาล  กับของ  สถานีอนามัย  เป็นตัวเลขคนละตัวกันในผู้ป่วยรายเดียวกัน  แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ  เลขที่บัตรประชาชน  13  หลัก

ไม่ทราบว่ามีที่ไหนทำการถ่ายโอนข้อมูลแล้วบ้างครับ  ช่วยแนะนำหน่อย  เพราะว่าเป็นอำเภอที่มีประชากร  1  แสนกว่าคน  การจะลงข้อมูลข้อมูลแพ้ยาให้กับ  สอ. ทุกแห่ง  จะต้องใช้เวลาเป็นเดือน ๆ เลยทีเดียว

อยากให้พี่ ๆ ช่วยแนะนำวิธีการถ่ายโอนข้อมูลที่ง่าย ๆ กว่าการลงข้อมูลทีละคนให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ภก.สมชาย  ลั่นเต้ง

รพ.สตึก  บุรีรัมย์

ระบบ datacenter ของ  BMS ทำได้แล้วครับ ตรวจสอบทุก สอ ทุก รพ ที่คนไข้ไปเลยครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 20:22:02 PM »
0
จริงๆ ที่ สอ. มีระบบตรวจสอบการแพ้ยาจาก datacenter ครับ แต่ถ้าจะทำเหมือนระบบตรวจสอบสิทธิ ก็น่าจะทำได้ครับ ตรวจสอบ cid ที่พบว่ามีการแพ้ยาจาก datacenter  ผมจะลองเพิ่มปุ่มไว้ให้ในบัญชี 1 นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 20:30:07 PM »
0
จริงๆ ที่ สอ. มีระบบตรวจสอบการแพ้ยาจาก datacenter ครับ แต่ถ้าจะทำเหมือนระบบตรวจสอบสิทธิ ก็น่าจะทำได้ครับ ตรวจสอบ cid ที่พบว่ามีการแพ้ยาจาก datacenter  ผมจะลองเพิ่มปุ่มไว้ให้ในบัญชี 1 นะครับ

อยากให้มีการ pop up อัตโนมัติิให้ด้วย ที่ one stop service ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ s4150085

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 07:52:13 AM »
0
การดึงข้อมูลจาก  Datacenter  เป็นสิ่งที่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานในสถานีอนามัยนั้น ๆ จะต้องมีการ Update  ข้อมูลอยู่เสมอ

แต่สิ่งที่อยากเสนอคือ  แต่สิ่งที่อยากทำ  คือ  การที่เภสัชกรมีข้อมูลอยู่ในมือ  แล้วนำข้อมูลนั้นไป  Update  ลงในฐานข้อมูลของสถานีอนามัยแต่ละทีเลย  อาจจะเป็นประจำทุกเดือน/2 เดือน/3 เดือน เป็นต้น  เพราะที่ผมปฏิบัติงานอยู่  มีการออกปฏิบัติงาน  ณ สถานีอนามัย เป็นประจำอย่างน้อย สอ. ละ 1 ครั้ง/เดือน

ไม่ทราบว่าพี่ ๆ พอจะมีการเขียนคำสั่งที่ง่าย ๆ ไม่ซับซ้อนบ้างในการดึงข้อมูลโดย Show เลขประชาชน 13 หลังในตาราง Opd_Allergy  บ้าง ครับ 
                                                                                        ขอบคุณครับ