ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติผู้ป่วยแ้พ้ยา  (อ่าน 4121 ครั้ง)

ออฟไลน์ s4150085

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ประวัติผู้ป่วยแ้พ้ยา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:48:52 AM »
0
พี่ๆ ครับ  การค้นดูประวัติแพ้ยาของผู้ป่วย  แบบไม่ต้องมีการลงทะเบียนผู้ป่วย  เพื่อให้สามารถเข้าดูทะเบียนประวัติผู้ป่วยแพ้ยาได้จนถึงขั้นของการประเมินการแพ้ยา  เพราะดูผ่านหน้าจอ Patient  EMR  จะดูได้แ่ต่เพียงว่าผู้ป่วยแพ้ยาอะไรและอาการเป็นอย่างไร  แต่ดูไม่ได้ว่าผลการประเมินการแพ้ยาอยู่ระดับไหน  เพราะเวลาโรงพยาบาลอื่นโทรฯ  มาสอบถามประวัติการแพ้ยาจะต้องการข้อมูลการแพ้ยา  2  ส่วน  คือ

1.  ข้อมูลยาที่ผู้ป่วยแพ้  และอาการที่แสดง
             2.  ระดับผลการประเมินว่าเป็นระดับไหน

ไม่ทราบว่าจะดูข้อมูลประวัติ  2  ข้อ  ข้างต้นได้อย่างไร (ขอแบบไม่ต้องลงทะเบียนผู้ป่วยนะครับ) 

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: ประวัติผู้ป่วยแ้พ้ยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 17:28:07 PM »
0
ไม่เข้าใจว่าแบบไม่ต้องลงทะเบียน หมายถึง ผู้ป่วยที่ไม่ได้ลงทะเบียนประวัติแพ้ยา ,หรือไม่ได้ลงทะเบียนส่งตรวจครับ (งง)

ปกติประวัติแพ้ยาถ้ามีการซักประวัติการแพ้ยาและลงบันทึกในฐานข้อมูลผู้ป่วยแพ้ยา สามารถดูข้อมูลย้อนหลังได้จากเมนูนี้ครับ

: ระบบห้องยา- - ->รายชื่อผู้ที่แ้พ้ยา  คลิกที่ปุ่มเพิ่ม/แก้ไข โปรแกรมจะให้ค้นหารายชื่อครับ ซึ่งหลังจากเลือกชื่อผู้ป่วยแล้วจะแสดงรายละเอียดเช่นเดียวกับหน้าจอที่เภสัชซักประวัติตอนแพ้ยาครับ

เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 17:42:25 PM »
0
เมนู  patient  information  น่าจะเข้าถึงข้อมูลได้เร็วที่สุดครับ   มีในระบบงานผู้ป่วยนอกครับ  ลองหาเมนูดี ๆ น่าจะตรงกับคนไข้ที่เราต้องการมากที่สุดครับ      ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ s4150085

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 20:16:10 PM »
0
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำสิ่งที่ดีๆ