ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากไว้ สำหรับ Bug admin และ เภสัชกร  (อ่าน 9522 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
ฝากไว้ สำหรับ Bug admin และ เภสัชกร
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:49:37 AM »
0
ปัญหาที่ผมเจอใน รพ. ผม เคยมีรายการยาบ้างตัว แพทย์หรือadmit ก็ไม่สามารถสั่งได้ ทั้งๆมีข้อมูลและไม่ได้ยกเลิกรายการยาแต่อย่างได้ ผลการตรวจแช็คพบว่า เภสัชกรไปตั้งชื่อยา ใส่เครื่องหมาย ' หรือ " ในชื่อยาด้วย รายการยาพวกจึงไม่สามารถสั่งได้ โปรแกรมจะเกิด Error MySQL ทั้งทีครับเมื่อแพทย์สั่งยากตัวนี้ วิธีแก้ให้เข้าไปในสายฟ้า แล้วค้นหารายการยาตัวที่มี แครื่องหมาย ' หรือ " แล้วลบเครื่องหมายตัวนี้ออกปัญหานี้ก็จะหมดไปครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ฝากไว้ สำหรับ Bug admin และ เภสัชกร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 11:17:26 AM »
0
ค้นหารายการยาตัวที่มี เครื่องหมาย ' หรือ " แล้วลบเครื่องหมายตัวนี้ออกปัญหานี้ก็จะหมดไป

ถูกต้องแล้วครับ

ของผมให้เภสัชกรเป็นผู้ดูแลการใส่ชื่อยา ก็เจอประจำ แจ้งแล้วแจ้งอีก ก็ยังมี
ตอนนี้น้อยลงแล้วครับ เพราะว่าเขาจะคีย์ยาไม่ได้เลย แล้วเราก็แจ้งสาเหตุไปให้เขารับทราบ
ก็ไม่มีอีก (ตอนนี้) แต่อนาตรงไม่รู้  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: ฝากไว้ สำหรับ Bug admin และ เภสัชกร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 19:49:18 PM »
0
ที่พิจิตร พี่จินดา (หัวหน้าเภสัชฯ) ให้ใครดูอ่ะครับ
ของผม สอนเภสัชท่านแล้ว (เภสัชด้วยกันเอง) ก้อเจอครับ ไม่เฉพาะชื่อยา เลือกประเภทผิด เช่น กำหนดสิทธิชำระเอง หรือยาใน-นอกบัญชี ยาที่ต้องชำระเงินเอง (สกส-เบิกได้เบิกจ่ายตรง) รูปแบบยา กับวิธีใช้ยา
    ช่วงแรกผมดูแลเอง ตอนหลัง หลายคนบอกว่าเวลานอกเวลาราชการ แพทย์มีปัญหาสั่งยาไม่ได้ (คณะกรรมการยากำหนดแพทย์ผู้สั่ง ไม่อยากมีปัญหากะแพทย์ + เหตุผลอื่นๆๆ) เลยขอให้เภสัชทุกคนแก้ไขข้อมูลยาได้ ตาราง drugitems ยุ่งเลยครับ และก้อพูดแล้วมักจะบ่น...ด้วย :-[
 ตอนนี้ ก้อยังต้องเปิดให้ 2-3 คน ดีที่สุดคือให้เภสัชกรแค่คนเดียว ..แล้ว Admin เทรนให้ดีๆ ...เป็นคนดูแลครับ (เอาแบบที่ สวย-น่ารัก ...) ..... :D

ออฟไลน์ redfireball

• Full Member
  • คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 22:03:08 PM »
0
 ;D ;D พี่ตี๋ วันที่ 13-16 ต.ค พี่ได้ไป อบรมที่ สสจ. เปล่าครับ ผมได้ไปกับส่งเสริมฯ  ::) ::)
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 06:42:27 AM »
0
;D ;D พี่ตี๋ วันที่ 13-16 ต.ค พี่ได้ไป อบรมที่ สสจ. เปล่าครับ ผมได้ไปกับส่งเสริมฯ  ::) ::)

ผม ชื่อ อี๋ ครับ น้องเต้ ไม่ใช่ตี๋ ส่วนเรื่องไป อบรม JHCIS 13-16 พี่ไม่ได้ไปครับ พี่จะไปศึกษาดูงานแรงงานต่างด้าว 12-17 ที่ ระนองครับ
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ redfireball

• Full Member
  • คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 17:29:39 PM »
0

ผม ชื่อ อี๋ ครับ น้องเต้ ไม่ใช่ตี๋ ส่วนเรื่องไป อบรม JHCIS 13-16 พี่ไม่ได้ไปครับ พี่จะไปศึกษาดูงานแรงงานต่างด้าว 12-17 ที่ ระนองครับ
;D ;D เข้าใจผิดมาตลิดเลยว่าพี่ชื่อตี๋  ;D ;D ครับพี่อี๋ เสียดายไม่ได้เจอกันในวันอบรม JHCIS 13-16 น่ะครับ ว่าจะได้ขอคำชี้แนะเรื่อง hosxp จากพี่หน่อย  ;D ;D
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 21:17:20 PM »
0
พี่อี๋ เก่งมากครับ เคยคุยกันแล้ว พี่เค้าอัธยาศัยดี คับ :D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:11:11 PM »
0
พี่อี๋ เก่งมากครับ เคยคุยกันแล้ว พี่เค้าอัธยาศัยดี คับ :D ;)

ขอบคุณ อ.กิจมากครับ ที่ชม แต่ผมยังไม่เก่งอะไรมากมายหรอกครับ ทุกวันนี้ยังได้โทรหา อ.นาจ อ.อ๊อด เป็นเนื่องๆๆ อยู่เลยครับ ;D ;D ;D

ไปดูงานคราวนี้ ผมมีโอกาสได้ไปพักที่ อำเภออัมภวาด้วยนะครับ 2 คืน  ;D ;D ;D ไม่รู้ว่าช่วงนี้มีหิ่งห้อยหรือเปล่าครับ เขาว่าไปแม่น้ำแม่กลองแล้วไม่ได้ดูหิ่งห้อยมันเสียเทียว อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2009, 22:15:22 PM โดย Neo »

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:31:17 AM »
0

ขอบคุณ อ.กิจมากครับ ที่ชม แต่ผมยังไม่เก่งอะไรมากมายหรอกครับ ทุกวันนี้ยังได้โทรหา อ.นาจ อ.อ๊อด เป็นเนื่องๆๆ อยู่เลยครับ ;D ;D ;D

ไปดูงานคราวนี้ ผมมีโอกาสได้ไปพักที่ อำเภออัมภวาด้วยนะครับ 2 คืน  ;D ;D ;D ไม่รู้ว่าช่วงนี้มีหิ่งห้อยหรือเปล่าครับ เขาว่าไปแม่น้ำแม่กลองแล้วไม่ได้ดูหิ่งห้อยมันเสียเทียว อิอิอิ
อาจจะได้เจอกันครับ ผมพาครอบครัวไป Home stay ที่ อัมพวา เหมือนกัน (17-18 ต.ค.52) แต่คงไม่ดูหิ่งห้อยครับ กะว่าจะไปดูคนดูหิ่งห้อยแทน  :D :D :D :D :D :D หาแรงบันดาลใจเขียนรายงานแถวๆฝั่งตลาดน้ำน่าจะดีกว่า
หมายเหตุ
neo ที่อัมภวา ผมไม่ไปนะ  :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 08:55:04 AM โดย naj »
Yindee And Tan

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:58:38 AM »
0

ดีที่สุดคือให้เภสัชกรแค่คนเดียว ..แล้ว Admin เทรนให้ดีๆ ...เป็นคนดูแลครับ (เอาแบบที่ สวย-น่ารัก ...) ..... :D

... โห  พี่หนึ่ง แบบนี้ถ้าหลุดไปเข้าหูใครบางคน  จะเป็นงัยเนี่ย  อิ อิ อิ

หรือว่าตอนนี้ระดับเดียวกับ อ.นาจ แล้ว 5555555555555

อาจจะได้เจอกันครับ ผมพาครอบครัวไป Home stay ที่ อัมพวา เหมือนกัน (17-18 ต.ค.52) แต่คงไม่ดูหิ่งห้อยครับ กะว่าจะไปดูคนดูหิ่งห้อยแทน  :D :D :D :D :D :D หาแรงบันดาลใจเขียนรายงานแถวๆฝั่งตลาดน้ำน่าจะดีกว่า

.... เห็นใหม ขนาดพาครอบครัวไปด้วยนะเนี่ย  อิ อิ อิ  .......

.... อ.นาจ อย่าลืมเทรนน้องยินดีให้ดีนะครับ  เดี๋ยวโตขึ้นจะเหมือนไอ้ตัวน้อยของผมที่อยู่ข้างๆ เนี่ย    ไปไหนตามติดกอดขาตลอด  หาแรงบันดาลใจไม่ได้เลย   :'(  :'(  :'( .......
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:03:54 AM »
0

ดีที่สุดคือให้เภสัชกรแค่คนเดียว ..แล้ว Admin เทรนให้ดีๆ ...เป็นคนดูแลครับ (เอาแบบที่ สวย-น่ารัก ...) ..... :D

... โห  พี่หนึ่ง แบบนี้ถ้าหลุดไปเข้าหูใครบางคน  จะเป็นงัยเนี่ย  อิ อิ อิ

หรือว่าตอนนี้ระดับเดียวกับ อ.นาจ แล้ว 5555555555555

.... เห็นใหม ขนาดพาครอบครัวไปด้วยนะเนี่ย  อิ อิ อิ  .......

.... อ.นาจ อย่าลืมเทรนน้องยินดีให้ดีนะครับ  เดี๋ยวโตขึ้นจะเหมือนไอ้ตัวน้อยของผมที่อยู่ข้างๆ เนี่ย    ไปไหนตามติดกอดขาตลอด  หาแรงบันดาลใจไม่ได้เลย   :'(  :'(  :'( .......
ไอ้ตัวน้อย ของ อ.ขวด นี่ น้องสาวไม่ใช่เหรอคับ :D ;D ;)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:09:09 AM »
0

ไอ้ตัวน้อย ของ อ.ขวด นี่ น้องสาวไม่ใช่เหรอคับ :D ;D ;)

... ไปไหนมาไหนด้วยกัน  คนเขาก็บอกเบบ อ.กิจ บอก นี่แหละครับ   ;D  ;D .....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:16:05 AM »
0

... ไปไหนมาไหนด้วยกัน  คนเขาก็บอกเบบ อ.กิจ บอก นี่แหละครับ   ;D  ;D .....
รีบหาแรงบัลดาลใจเข้านะครับ  ;) :D ;D
เดี๋ยวจะเลยวัยไปซะก่อน  ;D :D ;) :D ;D
็HOSxP XE

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 11:21:53 AM »
0

มายืนยัน ครับ คุยกันลื่นเลยครับ ถ้าได้ รีเจนซี่ ซักกลม  หรือ ไฮเนเก้น ซักกระป๋อง ;D ;D ;D ;)
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 12:33:43 PM »
0
ปัญหาที่ผมเจอใน รพ. ผม เคยมีรายการยาบ้างตัว แพทย์หรือadmit ก็ไม่สามารถสั่งได้ ทั้งๆมีข้อมูลและไม่ได้ยกเลิกรายการยาแต่อย่างได้ ผลการตรวจแช็คพบว่า เภสัชกรไปตั้งชื่อยา ใส่เครื่องหมาย ' หรือ " ในชื่อยาด้วย รายการยาพวกจึงไม่สามารถสั่งได้ โปรแกรมจะเกิด Error MySQL ทั้งทีครับเมื่อแพทย์สั่งยากตัวนี้ วิธีแก้ให้เข้าไปในสายฟ้า แล้วค้นหารายการยาตัวที่มี แครื่องหมาย ' หรือ " แล้วลบเครื่องหมายตัวนี้ออกปัญหานี้ก็จะหมดไปครับ

เจอประจำ 

ต้องระวัง  nondrugitem ด้วยครับ  วัสดุทางการแพทย์ ชอบใส่  นิ้ว  เช่น 1 '

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 21:03:01 PM »
0

ต้องระวัง  nondrugitem ด้วยครับ  วัสดุทางการแพทย์ ชอบใส่  นิ้ว  เช่น 1 '
อันนี้ 1' อ่านว่า หนึ่งฟุต จ้า...... ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 00:18:43 AM »
0

หมายเหตุ
neo ที่อัมภวา ผมไม่ไปนะ  :D :D :D :D

เสียดายครับ ไม่ได้เจอ อ.นาจ ผมจะพักอยู่ รร.ทอแสงอัมพวา 2 คืน 15-16 ต.ค. ครับ วันที่  16 ได้ไปดูงานที่ รพ.นภาลัยด้วยครับ ไม่รู้ว่าที่นภาลัยใช้โปรแกรม Hosxp หรือครับ จะได้แรกเปลี่ยนความรู้กัน ;D ;D ;D