ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องห้องจ่ายยาครับ  (อ่าน 3993 ครั้ง)

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
สอบถามความเห็นเรื่องห้องจ่ายยาครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 15:41:06 PM »
0
เดชา สายบุญตั้ง จาก รพร.ด่านซ้าย จ.เลยครับ
มีเรื่องที่อยากแลกเปลี่ยนกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่าน เกี่ยวกับระบบงานของห้องจ่ายยา คือ ตอนนี้ที่โรงพยาบาลยังใช้ OPD CARD และให้ผู้ป่วยถือไปที่ห้องยาเพื่อให้เภสัชกรตรวจสอบก่อนจ่ายยา จากการที่ได้พูดคุยกับเภสัชที่รับผิดชอบว่า ทำไมถึงยังต้องการมใช้ OPD CARD ทั้งๆที่ตอนนี้สามารถดูประวัติการตรวจรักษา การจ่ายยาได้จาก Patien EMR ได้แล้ว เหตุผลก็คือ ทางเภสัชมีปัญหาในการดูประวัติการใช้ยาในกรณีผู้ป่วยโรคเรื้อรัง เช่น เบาหวาน ทางเภสัชบอกว่าถ้าสามารถดูประวัติการใช้ยาพร้อมๆ กันมากกว่า 1 วัน  OPD CARD ก็คงไม่จำเป็น อาจารย์และสมาชิกทุกท่านมีความเห็น หรือมีวิธีการแก้ปัญหาตรงนี้อย่างไรบ้างครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
Re: สอบถามความเห็นเรื่องห้องจ่ายยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 17:33:59 PM »
0
อืมครับ ของผมก็เหมือนกัน ยังใช้ opd การ์ด แต่ไม่แน่อาจจะยกเลิก คงนานพอสมควร เพราะคุณหมอท่านยังไม่วางใจ คอมอะไรก็เกิดขึ้นได้นะ แต่ผมกำลังจะ ให้หมอดูประวัติ และปริ้นมาเก็บแทนจาก ต้องหา เพื่อเข้าห้องหมอ และห้องยา เค้าก็ไม่เครียด ถ้าหมอสั่งยาเอง จากการที่ไปดูงาน hosxp รพ. กาญจนดิษฐ สุราษ ที่ผ่าน เค้าไม่ใช้ opd ก็ให้เภสัช ถามจากคนไข้ด้วยและดู ในโปรแกรมด้วยครับ ผมว่าจะเอามาปรับใช้ เหมือนกัน

อีกเรื่องที่ผมเจอคือ ห้องยา อยากจะเก็บ รายการสั่งยา จากคนไข้ที่แพทย์ สั่งไว้เป็นหลักฐาน กันเวลา โดนตรวจสอบครับ
เลยต้องมีใบสั่งยา แบบ copy อืม ใครมีวิธี อะไร บอกๆกันมั่งนะครับ ได้เอามา ปรับปรุงกัน ที่นอกเหนือ จาก hosxp ครับ

ต้องขอบคุณ รพ. กาญจนดิษฐ ด้วยนะครับ ที่ต้อนรับ ตอนไปดู งาน พร้อม รพ บ้านตาขุน จ.สุราษ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2007, 17:38:13 PM โดย GODgimuru »
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สอบถามความเห็นเรื่องห้องจ่ายยาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 17:38:23 PM »
0
ต้องการให้แสดงข้อมูลลักษณะไหนครับ ลองออกแบบแล้วส่งตัวอย่างหน้าจอข้อมูลที่ต้องการเข้ามาด้วยครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 12:01:39 PM »
0
อ.ชัยพร ครับ ผมเข้าใจว่าทางเภสัชคงต้องการดูการใช้ยาต่อเนื่องอย่างเช่น กรณีผู้ป่วยเบาหวาน เพราะยาที่ได้รับแต่ละครั้งที่มารับบริการคงมีการปรับเปลี่ยนสูตรยา การดูใน Patien EMR ที่ต้องเลือกดูทีละวัน และรายการยามีจำนวนหลายรายการจึงทำให้จำไม่ได้และไม่ค่อยสะดวกจึงยังต้องการใช้ OPD CARD อยู่ แต่ลองมาทบทวนดูอีกที  กรณีผู้ป่วยโรคเรื้อรังก็ใช้ OPD CARD เหมือนเดิมก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ทีแรกคิดว่าจะพยายามให้ OPD CARD สิ้นสุดที่ห้องตรวจแพทย์ทั้งหมดแต่ก็ติดต้องห้องจ่ายยานี่แหละครับ ที่ทางเภสัชเขาต้องการดูรายการยาปัจจุบัน และย้อนหลังไปอีก 2 ครั้งที่มาตรวจรักษา เดี๋ยวจะลองปรึกษาเภสัชดูครับว่าหน้าตาที่เขาต้องการเห็นมีข้อมูลอะไรบ้าง แล้วจะแจ้งให้ทางอาจารย์ทราบอีกครั้งครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 15:14:28 PM »
0
ผมใช้หน้าจอ  ลงข้อมูลการจ่ายยา  mode2
ตรง remed ครับ ดูได้ทุกวัน กดลูกศร ขึ้นลงครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 15:19:26 PM »
0
ผมใช้หน้าจอ  ลงข้อมูลการจ่ายยา  mode2
ตรง remed ครับ ดูได้ทุกวัน กดลูกศร ขึ้นลงครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธีนี้อยู่เช่นกัน

แต่อยากใหแสดงจำนวนที่จ่ายด้วยครับ  (เพื่อคำณวนยาในกรณีคนไข้มาก่อนนัด /ผิดนัด)

:D
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 08:15:39 AM »
0

ตอนนี้ผมใช้วิธีนี้อยู่เช่นกัน

แต่อยากใหแสดงจำนวนที่จ่ายด้วยครับ  (เพื่อคำณวนยาในกรณีคนไข้มาก่อนนัด /ผิดนัด)

:D

อธิบายเพิ่มเติมครับ คือ ทางเภสัชเขาอยากดูรายการจ่ายยา 3 วันพร้อมกันในหน้าจอเดียวนะครับ ซึ่งใน patien EMR หรือ ใน Remed ที่หน้าจอการจ่ายยา mode 2 สามารถเลือกดูได้ทีละวันครับ เข้าใจว่าการรักษาโรคเรื้อรังอย่างเบาหวาน การจ่ายยาในละครั้งจะมีการปรับลดยา ซึ่งสามารถเลือกดูได้จาก patien EMR โดยการเลือกทีละวัน จะมีรายการแสดงข้อมูลและจำนวนที่จ่ายให้ด้วย แต่ความต้องการที่มากกว่านั้นคือ ต้องการดูรายการจ่ายยา 3 วัน คือ รายการจ่ายยาวันนี้ และการมารับบริการย้อนหลังไปอีก 2 วัน โดยสามารถดูได้พร้อมกันในหน้าจอเดียว ครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 08:30:04 AM »
0

ข้อมูลเท่าที่มีในหน้านี้ อาจจะ "ยังไม่พอ" สำหรับการดูแลผู้ป่วยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net