ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลหายครับ  (อ่าน 4470 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ข้อมูลหายครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 14:34:18 PM »
0
คือ อยากทราบว่าถ้าข้อมูลผู้ป่วยหายไป เราจะดู Log file
ตรงไหนครับ ของ HosXP น่ะครับ คือคล้ายกับว่าข้อมูลถูกลบ หรือ
ทำการ Restore ข้อมูลผิดตัว ทำให้ข้อมูลบางอย่างที่เป็นข้อมูลใหม่หายไปครับ
พอดีเกิดการสำรองข้อมูลที่แล้วมาเกิดข้อผิดพลาดครับ
อีกทั้งไม่ได้เก็บในสื่อตัวอื่นอีกที เลยปวดหัวอยู่ครับตอนนี้
ดันมาเจ๊งได้จังหวะพอดีเลยครับ จะสามารถกู้คืนมาได้หรือเปล่าครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ข้อมูลหายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 14:45:16 PM »
0
ksklog

repication_log

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 17:10:44 PM »
0
พอจะสามารถกู้คืนได้มั๊ยครับ
อยากรู้ เพื่อจะได้มีความหวัง ไม่โดนไล่ออก ครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 17:15:46 PM »
0
ถ้าทำการ restore จนเสร็จสิ้นขบวนการ สามารถ undo restore ได้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 17:21:06 PM »
0
พอจะสามารถกู้คืนได้มั๊ยครับ
อยากรู้ เพื่อจะได้มีความหวัง ไม่โดนไล่ออก ครับ

มันขึ้นอยู่ที่ระบบว่าทำไปถึงไหนแล้วถ้ายังไม่ได้แก้อะไรก็เอากลับได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 22:20:37 PM »
0
เป็นความสะเพร่าของผมเองครับ ไฟล์ที่สำรองไว้ล่าสุดก็เป็นไฟล์ที่ข้อมูลไม่ครบซะแล้ว
และความประมาทอีกทีนึง ที่ไม่ยอมสำรองข้อมูลบ่อยๆ ครับ พอเกิดเหตุจริงๆ รู้สึกแย่มากๆ
ข้อมูลล่าสุดก็หามาได้แค่ต้นเดือนที่แล้ว ไม่รู้จะนำเข้าเฉพาะที่ต้องการยังไงดีครับ
จำได้ว่าล่าสุดเผลอไปทดลองเอาข้อมูลที่สำรองไว้โดยวิธีการแบบเก่า โดยใช้การ Restore
แบบใหม่ครับ แล้วลืมเปลี่ยน IP เครื่อง Server ก็ก็เลยโดนเต็มๆ ครับ ผมคิดว่าที่หายไปคงเป็นเพราะ
ตัวนี้แหล่ะ เพราะผมเอาก้อนข้อมูลตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ แล้วพี่เวชระเบียนก็ลอง
ตรวจดูข้อมูล ก็เป็นไปตามสันนิษฐานของผม คือ ข้อมูลหลังเดือนกุมภาพันธ์เป็นต้นไป
ไม่มีเลย หมายถึงเวลาส่งออกข้อมูลน่ะครับ แกลองใช้เงื่อนไขตรวจดู ตอนนี้กำลังใจแทบไม่เหลือแล้วครับ
มองหน้าใครไม่ติดเลย ช่วงนี้เป็นช่วงส่งรายงานด้วย อย่าถึงผู้บริหารเลย แค่หัวหน้าตัวเองก็
มองหน้าไม่ติด พูดไม่ออกแล้วครับ    :'(

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 23:07:38 PM »
0
สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้ นะครับเหมือนของผมข้อมูลหายไป 10 วัน แล้วเรียกดูรายงาน ipd ของเก่าไม่ได้เลย it  คนเก่าไม่ backup ข้อมูลเลย ผมจึงต้องกับมาดูแลระบบเอง ใช้ server 3 ตัว
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:21:56 AM »
0
เป็นกำลังใจครับ...เห็นใจ...และเข้าใจปัญหา....ต้องมาทำ Scheduled Backup แล้วล่ะครับ... ตั้งมาตรฐานการฺ Backup ใหม่  หรือเพิ่มระบบ Replicate ขึ้นมา หากเกิดปัญหาใดๆ เราก็จะได้มีทางเลือก ระบบ Replicate อาจจะดูว่าสิ้นเปลือง แต่พอเกิดปัญหามามันก็ช่วยได้นะครับ.... ;D

ผมว่านะครับหลายๆ แห่ง มองข้ามจุดนี้ไปครับ ...การ Backup จะมีประโยชน์ก็คือกรณีแบบนี้ นะครับ ...ก็เป็นบทเรียนก็แล้วกันนะครับ... ;D 
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:30:45 AM »
0
ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ
ผมจะลองเอาข้อมูลล่าสุดเท่าที่เป็นไปได้
ลงไว้อีกเครื่องนึง แล้วทำ Replicate กับ Server จริงลองดูครับ
ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ยังไงอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมก่อนจะลงมือจริงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:46:07 AM »
0
ผมว่าอย่พึ่งทำกับ server จริงครับ
ให้ backup ข้อมูลมาทำใน เครื่องทดสอบ และลอง replicate ในเครื่องทดสอบดูก่อน
เพราะหากเกิดข้อผิดพลาดขึ้นจะได้ไม่มีปัญหาครับ

เป็นเหตุการณ์ ADMIN ทั้งหลายพึงสังวร   :)

เคย  restore ผิดครั้งหนึ่ง
แทบแย่เหมือนกัน แต่โชคดีข้อมูลไม่เยอะก็เลยคีย์ใหม่ได้

ยังไงก็ลองพยายามดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 08:54:28 AM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 14:53:25 PM »
0
เรื่องข้อมูลผ่านไปครับ ทีนี้ผมลองค้นหาข้อมูล ผู้ป่วยในแบบ custom search
โดยใช้เงื่อนไข อายุ 15 ปีขึ้นไป แล้เลือก Priciple ช่วงรหัส ICD j45 - j46
เดือนที่แล้วมีข้อมูลครับ (ก่อนอัพเกรดเป็น 3.51.10.1) แต่พออัพเกรดไปแล้ว
เป็น 0 ครับ แต่ลองค้นหาเดือนอื่นก็ยังมีข้อมูลอยู่ครับ แก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ sshpt

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • http://ss-hospital.no-ip.org/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 15:11:12 PM »
0
เรื่อง restore  อยากให้มี รหัส หรือสิทธิ์ที่สามารถเปลี่ยนแปลง หรือกำหนดได้ ตอนนี้ Emercency เป็นที่รู้กันเยอะแล้วครับ มันไม่ปลอดภัยครับ   ;D
รพ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา  (ขนาด 30 เตียง)  Server IBM eServer xSeries 226 
CPU Xeon 3.0 GHz.  SISC-HD 73 Gb. X 2  ECC-Ram 512 Mb. X 2
ขึ้นระบบโดยทีม BMS เดือน เมษายน 2550
OS CentOS 5.1 MySQL 5.1.23-rc  HosXP V.3.51.9.23 เมื่อ 25 กย. 51
ss-hospital@hotmail.com   >>>   http://ss-hospital.no-ip.org/