ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยสอนวิธีการ ดัมข้อมูลจาก Server มาไว้เครื่องสำรองหน่อยครับ  (อ่าน 10028 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~ L~ อิสระเสรี ~ L~

• Full Member
  • ใต้ฟ้า แผ่นดินเดียวกัน
  • Respect: 0
รบกวนผู้รู้กรุณาช่วยสอนการโอนถ่ายข้อมูลจากเครื่อง Server HosXp ไปเครื่องสำรองครับ เนื่องจากว่าที่โรงบาลที่ผมปฏิบัติงานอยู่ไม่มีเครื่อง Server สำรองครับจึงอยากสำรองข้อมูลไว้ในเครื่องที่ใช้งานอยู่โดยเครื่องดังกล่าวก็ไม่ปิดเช่นกัน เป็นของห้องบัตร ขอแบบละเอียดครับเพราะผมยังไม่เก่งครับ Server ใช้ระบบปฏบัติการ Linux CentOS 5.0 ครับ เครื่องที่จะใช้สำรองเป็น Windows XPsp2 ครับผมขอแบบว่าตั้งเวลาสำรองอัตโนมัตินะครับ และอีกนิดหนึ่ง สอนวิธีสลับการใช้งานของเครื่องลูกเวลา Server ตัวจริงเกิดเจ๊ง ว่าต้องทำยังไงบ้างเพื่อที่จะได้ติดต่อกับเครื่องสำรองแทนตัวจริง รบกวนด้วยนะครับ

ปล.ขอแบบเน้น ๆ ละเอียด ๆ นะครับ มือใหม่หัดขับครับ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ล่วงหน้าครับ
รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง มิใช่ยอด สยบข้าศึกโดยไม่รบ นี่คือ ยอดนักรบ

นายประวิทย์  กันทะขู้ (วิทย์) นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลปง อ.ปง จ.พะเยา 56140  โทร. (0)54-497289 (เบอร์ตรง) เบอร์โรงพยาบาล (0)54-497030 ต่อ 116
E-mail,MSN : Prk1233@hotmail.com
 SERVER   LINUX   centos 5.3
 MySQL  5.1.30
 RAM 1 G 
 HosXp V. 3.54.8.19

Slave  LINUX centos 5.3
 MySQL 5.4.1 beta
 RAM 8 G

Client     Core 2 duo 2.2 RAM 2 G

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
 ;D ;)
มือใหม่เหมือนกันครับ ยังงัยก็ลองดูแล้วกันครับ ถ้าไม่ได้ยังงัย เดี๋ยวมีท่าน อ.ในบ้านมาช่วยอีกครับ
หลังจากโอนเสร็จแล้ว 
1.ให้คลิกที่ ip เครื่องสำรอง แล้วกด ปุ่ม save แล้วก็ตามไปด้วยปุ่ม Run Agent แล้ว ก็จะวิ่งไปอีกหน้าหนึ่ง แล้วทำการกดปุ่ม start  คราวนี้ข้อมูลจาก sever กับสำรอง ก็จะวิ่งคู่กันไปเรื่อยๆครับ 
2.เวลาเครื่อง server ล่ม ก็ให้เปลี่ยน ip จากserver มาใส่เครื่อง สำรองแทน แล้วก็ปิดเครือง server เอาไปซ่อมครับ
เวลาเครื่อง server ซ่อมเสร็จ ก็อย่าลืมดู ip เครื่องให้ดีนะครับ ระวัง ipจะชนกัน :D ;D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
;D ;)
มือใหม่เหมือนกันครับ ยังงัยก็ลองดูแล้วกันครับ ถ้าไม่ได้ยังงัย เดี๋ยวมีท่าน อ.ในบ้านมาช่วยอีกครับ
1.ให้คลิกที่ ip เครื่องสำรอง แล้วกด ปุ่ม save แล้วก็ตามไปด้วยปุ่ม Run Agent แล้ว ก็จะวิ่งไปอีกหน้าหนึ่ง แล้วทำการกดปุ่ม start  คราวนี้ข้อมูลจาก sever กับสำรอง ก็จะวิ่งคู่กันไปเรื่อยๆครับ 
2.เวลาเครื่อง server ล่ม ก็ให้เปลี่ยน ip จากserver มาใส่เครื่อง สำรองแทน แล้วก็ปิดเครือง server เอาไปซ่อมครับ
เวลาเครื่อง server ซ่อมเสร็จ ก็อย่าลืมดู ip เครื่องให้ดีนะครับ ระวัง ipจะชนกัน :D ;D ;)
สุดยอด อ.ไก่
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

• บุคคลทั่วไป
;D ;)

ตามพี่สุดหล่อ เลยครับ 

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
อย่าลืม ลง full เลือก msyql  แล้ว สร้าง ฐาน database ให้ตรงกันนะครับ ... ใช่หรือเปล่าหว่า.. ;D
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ขอบคุณมากครับท่าน อ.ไก่ และทุกท่านที่เสนอแนะ  ;D ผมมีอีกเรื่องหนึ่งครับ ไม่ทราบว่าเราจะต้องทำจากเครื่องไหนครับ เครื่องที่ใช้สำรองหรือ เครื่อง Server ครับ รบกวนด้วยนะครับ กำลังร้อนวิชา  ;D ;D
รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง มิใช่ยอด สยบข้าศึกโดยไม่รบ นี่คือ ยอดนักรบ

นายประวิทย์  กันทะขู้ (วิทย์) นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลปง อ.ปง จ.พะเยา 56140  โทร. (0)54-497289 (เบอร์ตรง) เบอร์โรงพยาบาล (0)54-497030 ต่อ 116
E-mail,MSN : Prk1233@hotmail.com
 RAM 1 G 

RAM 8 G

Client     Core 2 duo 2.2 RAM 2 G

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ทำจากเครื่องลูกข่ายตัวไหนก็ได้ในระบบงาน HOSXP ที่ว่างพอให้ใช้เวลา 1-2 ชั่วโมงขึ้นกับปริมาตรข้อมูลที่มีอยู่  โดยคำสั่งจะส่งผลโอนข้อมูลจาก Server หลัก ไปยัง Server สำรองเองครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองทำดูก่อนนะครับถ้าได้ผลยังไงจะให้คำตอบนะครับ  สงสัยว่าคงจะทำตอนเย็นเวลาเลิกงานนะครับเพราะกลัวไปดึงระบบให้เซิฟเวอร์เน่าอีก ;D ;D ขอบคุณมากๆๆๆๆๆครับผม

RAM 1 G 

RAM 8 G

ถามอีกนิดครับ เราสามารถตั้งเวลา ได้ไหมครับ เช่นต้องการให้มัน โอนข้อมูลเข้าเครื่องสำรองเวลา ตี 5 เพื่อไม่ให้มันรบกวนการทำงานของระบบในโรงบาลมากมาย เพราะช่วงนั้นคนจะน้อยมาก ประมาณนี้หน่ะครับ ไม่ทราบว่าเราสามารถ ตั้งเวลาในช่วงดังกล่าวได้หรือไม่ครับ รบกวนอีกนิดนะครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลองลุยละ  :D :D

RAM 1 G 

RAM 8 G

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

-ลองอ่านตัวนี้ครับ  ไม่รู้จะตรงประเด็นหรือเปล่า  มีหลายทางให้เลือก

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=9679.0

1. ถ้าอยากให้ ข้อมูลทันกัน   ต้องใช้ระบบ  replication  master to slave   

2. ถ้าอยาก  backup  เป็น  hos.sql   ก็ได้นะครับ   ตั้งเวลา  backup ที่ server    แล้ว copy  มาเก็บไว้ที่เครื่องเรา

3. ตั้งเวลา backup   ใน  hosxp  >>> อันนี้ของผมไม่ได้ทำนานแล้ว

อันนี้  เอกสาร  ครับ   ท้ายๆ จะมีการทำ  replicate  และการ  backup  + ตั้งเวลา   ครับ ลองดูนะครับ   

ลองประยุกต์ดูครับ    ;D ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
 ;Dมือใหม่นะครับ ผิดถูกยังงัยก็รอท่าน อ.ในบ้านมาช่วยอีกทีนะครับ
อ้างถึง
เราสามารถตั้งเวลา ได้ไหมครับ เช่นต้องการให้มัน โอนข้อมูลเข้าเครื่องสำรองเวลา ตี 5
เราไปทำกับเครื่องที่เราต้องการจำทำการ backup นะัครับ เช่น ทำไว้ที่ ห้องที่เราต้องการ หรือมากกว่า 1เครื่อง
เช่นในการตั้งเวลา ให้ต่างกันไปเช่นเครื่องที่1เราตั้งตอนเที่ยงคืนเครื่องที่ 2ตั้งตอน ตี5  แล้วแต่ความเหมาะสมกับรพ. เรา ของผมทำตอน ตี3 ที่ห้อง ER เพราะเปิดตลอดวันตลอดคืน
อันนี้เป็นการ backup ข้อมูล ที่เป็นไฟล์ 7zip นะครับ แล้วเราก็มาเก็บในแผ่นอีกทีครับ
ในส่วนเครื่องที่ทำเป็นเครื่องสำรอง slave เราโอนข้อมูลครั้งเดียวก็ทำการ runagent คู่ไปกับ server เลยครับ
หรือบางท่านก็ โอนใหม่ทุกๆเดือนครับ
 ;Dไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ อ. ท่านอื่นช่วยหน่อยครับ อิอิอิ ;D :D ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ขอบคุณมากครับ ;D ;D ;D ;D

RAM 1 G 

RAM 8 G

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
;Dมือใหม่นะครับ ผิดถูกยังงัยก็รอท่าน อ.ในบ้านมาช่วยอีกทีนะครับ
อ้างถึง
เราสามารถตั้งเวลา ได้ไหมครับ เช่นต้องการให้มัน โอนข้อมูลเข้าเครื่องสำรองเวลา ตี 5
เราไปทำกับเครื่องที่เราต้องการจำทำการ backup นะัครับ เช่น ทำไว้ที่ ห้องที่เราต้องการ หรือมากกว่า 1เครื่อง
เช่นในการตั้งเวลา ให้ต่างกันไปเช่นเครื่องที่1เราตั้งตอนเที่ยงคืนเครื่องที่ 2ตั้งตอน ตี5  แล้วแต่ความเหมาะสมกับรพ. เรา ของผมทำตอน ตี3 ที่ห้อง ER เพราะเปิดตลอดวันตลอดคืน
อันนี้เป็นการ backup ข้อมูล ที่เป็นไฟล์ 7zip นะครับ แล้วเราก็มาเก็บในแผ่นอีกทีครับ
ในส่วนเครื่องที่ทำเป็นเครื่องสำรอง slave เราโอนข้อมูลครั้งเดียวก็ทำการ runagent คู่ไปกับ server เลยครับ
หรือบางท่านก็ โอนใหม่ทุกๆเดือนครับ
 ;Dไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ อ. ท่านอื่นช่วยหน่อยครับ อิอิอิ ;D :D ;) :)

ตามที่พี่ไก่แนะนำเลยครับ แบบนี้เข้าขั้นเก๋าเลยครับ ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ว่าแต่ ถ่าเราจะทำเครื่อง สำรอง เราต้องมีหรือต้องสร้างอะไรไว้หรือเปล่าครับ เพราะกำลังจะทำละ

RAM 1 G 

RAM 8 G

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
ขอบคุณนะคับ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b