ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเซ๊ยน sql หน่อยครับ  (อ่าน 4040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Hero Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
ขอสอบถามเซ๊ยน sql หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:58:15 AM »
0
จาก sql ด้านล่าง

select t.*
from tempreport t
where t.id = "CUSTOM-NK1OPD"

จะสามารถหาค่า column   > mon1 - mon15 ได้

แต่ผมต้องการเป็นแบบ sql ธรรมดา ที่ไม่ไปดึงจาก tempreport ไม่ทราบว่าจะเขียน sql ได้อย่างไรครับถึงจะได้ผล
ลัพธ์ mon1-mon15 เหมือนกับใน tempreport
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ waradmin01

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
Re: ขอสอบถามเซ๊ยน sql หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:05:38 AM »
0
เอารายงานที่ได้ออกมาดูน่าจะเข้าใจครับ mon1-mon15 นี่ ไม่รู้เอาค่าอะไรมาใส่ จึงบอกไม่ได้ว่าจะสร้าง SQL แบบไหนดีครับ
Mr.Apichart Butsoongnoen เจ้าพนักงานสาธารณะ...(สุขชำนาญงาน)General  รับงาน ดูแลระบบรอ... ต.ค.53
Waritchaphum Hospital ,Sakolnakhon
Server :N/A OS:CentOS V N/A Hosxp: V3.54.12.20 RAM : N/A คนเก่าลงไว้ไม่ได้อัพใหม่เลยยังไม่รู้
ขึ้นระบบ โดย ทีมงาน BMS ต.ค.49

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
Re: ขอสอบถามเซ๊ยน sql หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:11:58 PM »
0
ก็ต้องมาแกะ Output รายงานของคุณ waradmin01 ก่อนครับ ว่าค่านั้นอยู่ในตารางไหนครับ

ช่วยแนบไฟล์ รายงานมาในนี้ด้วยครับ จะได้มีคนช่วยแกะครับ

แต่ถ้าแกะจาก ตาราง tempreport นั้นอย่าดีกว่าครับ เพราะ อาจารย์ชัยพรเค้าจะเข้าใจในการเขียนโปรแกรมในการเก็บข้อมูลเองครับ ว่าต้อง Save ข้อมูลชั่วคราวเหล่านั้นไว้ใน Field ไหนบ้าง แล้วตอนนี้ที่ดึงรายงานก็จะมาดึงจาก Field เหล่านั้นโดยอ้างชื่อ Report ครับ

หวังว่าตรงนี้จะช่วยได้บ้างครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:30:53 PM »
0
ใน report designer จะมี tab script อยู่ ซึ่งจะมี script เขียนไว้ ก็จะรู้ว่า แต่ละ field ได้มาจากไหน ไม่ต้องถึงมือ อ.ชัยพร หรอกครับ ทุกคนแกะ script ได้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ mashimaro

• ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 13:25:47 PM »
0
ใน report designer จะมี tab script อยู่ ซึ่งจะมี script เขียนไว้ ก็จะรู้ว่า แต่ละ field ได้มาจากไหน ไม่ต้องถึงมือ อ.ชัยพร หรอกครับ ทุกคนแกะ script ได้ครับ

ขอบคุณครับ ได้ต่อ ยอดความรู้เพิ่มแล้วครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 14:20:30 PM »
0
ขอบคุณมากมายครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ bomkeen

• Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 14:20:54 PM »
0
ลองดูครับ ผมแก้ สคริป แล้วครับ น่าจะเป็นการส่งอออกมาเพื่อคีย์SSn_sub เหมือนผมแน่
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา