ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีปัญหาครับ ผมลงทะเบียน จาก hosxp ไปแพทย์แผนไทยhospcu ไม่ได้  (อ่าน 3683 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
น้องมีปัญหาครับ ผมลงทะเบียน จาก hosxp ไปแพทย์แผนไทยในโปรแกรม hospcu แล้วไม่มีรายชื่อที่ส่งไปครับแต่ถ้าลงทะเบียนจาก hospcu เองก็เข้าครับ น้องส่งสัยว่า ทำไมลงทะเบียนจาก hosxp ไป hospcu มันถึงไม่เข้าครับ ห้องเวชปฏิบัติก็เป็น คนไข้ที่มา ANC ลงทะเบียน จาก Hosxp ก็ไม่เข้า ทั้งที่ฐานข้อมูลเดียวกัน update structure แล้วครับ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;) ต้องเข้าใช้งานที่ Hosxp  > ระบบผู้ป่วยนอก > แพทย์แผนไทย ครับ

ที่ใช้ใน hosxp_pcu ไม่ได้ เข้าใจว่าได้ตั้งระบบ ในตาราง pt_subtype กำหนดให้ คนไข้ PCU=Y 
ลักษณะนี้จะไม่พบข้อมูลใน hosxp_pcu นะครับ ถ้าตอนส่งตรวจจากห้องบัตร ไม่ได้เลือกประเภทคนไข้ PCU

ตัวอย่าง
  ระบบ One Stop Service ในระบบผู้ป่วยนอก ใน Hosxp ก็จะเห็นเฉพาะข้อมูลที่ไม่ใช่คนไข้ PCU (OPD ทั้งหมด)
  ระบบ One Stop Service ใน Hosxp_PCU ก็จะมีเฉพาะคนไข้ที่ห้องบัตรส่งเป็นประเภท คนไข้ PCU เท่านั้นครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เข้าใจว่าได้ตั้งระบบ ในตาราง pt_subtype กำหนดให้ คนไข้ PCU=Y 

ไม่เกี่ยวกับตารางนี้
จะต้องดู V.ระหว่าง HOSxP v.3.53.3.27  กับ HOSxP PCU v.3.53.3.14
ถ้าเป็นคู่นี้ใช้กันได้

น้องมีปัญหาครับ ผมลงทะเบียน จาก hosxp ไปแพทย์แผนไทยในโปรแกรม hospcu แล้วไม่มีรายชื่อที่ส่งไปครับแต่ถ้าลงทะเบียนจาก hospcu เองก็เข้าครับ น้องส่งสัยว่า ทำไมลงทะเบียนจาก hosxp ไป hospcu มันถึงไม่เข้าครับ ห้องเวชปฏิบัติก็เป็น คนไข้ที่มา ANC ลงทะเบียน จาก Hosxp ก็ไม่เข้า ทั้งที่ฐานข้อมูลเดียวกัน update structure แล้วครับ
ลองกับไปดูใหม่นะครับ

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
ทดสอบแล้วครับ ก็กำนหนดPCU=Y  ไม่ให้มีY แล้วส่งตรวจ ด้วยการเลือกประเภทคนไข้ PCU แล้ว มาในหน้าจอตรวจห้องแพทย์ไทย ก็ไมมีผู้ป่วยมาครับ แต่ลองส่งตรวจตรงหน้า One Stop Service ของ Hosxp กลับส่งผู้ป่วยได้ครับและก็ไปขึ้นใน hospcu ด้วย แปลว่าจะส่งคนไข้ไปในหน้าจอแพทย์แผนไทย ต้องที่ One Stop Service  เท่านั้นหรือเปล่าครับ 
แต่ผมลองส่งคนไข้ ฝากครรภ์ จาก หน้าต่างลงทะเบียน hosxp ไป มันขึ้น ใน One Stop Service  hosxp ตรง visit list ด้วย  แต่ไม่ขึ้นที่ One Stop Service  visit list  hospcu ครับ
ต้องลงทะเบียนที่ One Stop Service  hospcu ถึงจะขึ้นครับ   แต่หน้าจอแพทย์แผนไทย ส่งจากOne Stop Service ของ Hosxp มันขึ้นใน Hospcu ครับ
แต่ในกรณีที่เราส่งคนไข้ ฝากครรถ์ที่ไม่ขึ้นที่ hospcu   การลงทะเบียนหน้าต่าง hosxpหรือส่งจาก One Stop Service  hosxp  VN ขึ้นคนละตัวกับ hospcu ครับมันจะมีปัญหาตอนหลังหรือเปล่า
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com