ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะๆงานห้องคลอดหน่อยครับ  (อ่าน 8336 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
ขอคำชี้แนะๆงานห้องคลอดหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:39:42 PM »
0
ตรง code setting อะครับ ไม่เข้าใจตรง  Indication ทารก อะครับมันคืออะไร และต้องใส่อะไรในตำแหน่งนี้ครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ  และอีกตัวครับ   adaptor ทารก  มันคืออะไรครับ มีความหมายว่ายังไงและต้องใส่อะไรในตำแหน่งนี้ครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ 

และทะเบี่ยนผู้ป่วยห้องคลอด ตาราง น้ำหนัก และ ความยาวครับ ใส่ค่าลงไปแล้วทำไมไม่แสดง ในตารางอะครับ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอคำชี้แนะๆงานห้องคลอดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:13:28 AM »
0
แนะนำตัวก่อนดีไหมครับ..... ;D

การบันทึกน้ำหนักทารกและความยาวทารก  ต้องกดเพิ่มก่อน   (ในแทปทารก) F4  และต้องใช้ hosxp  3.52.11.x  ขึ้นไป  ข้อมูลอยู่ที่ตาราง ipt_infant,ipt_labour  ลองดูครับ......คำตอบที่ครบถ้วนคงมาหลังแนะนำตัวครับ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: ขอคำชี้แนะๆงานห้องคลอดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 16:51:54 PM »
0
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ ;D และความหมายตรง code setting อะครับ ไม่เข้าใจตรง  Indication ทารก อะครับมันคืออะไร และต้องใส่อะไรในตำแหน่งนี้ครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ  และอีกตัวครับ   adaptor ทารก  มันคืออะไรครับ มีความหมายว่ายังไงและต้องใส่อะไรในตำแหน่งนี้ครับ ยกตัวอย่างด้วยนะครับ  ช่วยชี้แนะให้ทีครับ :-[  และ ค่า TP ตรงหน้าฝากครรภ์ มันหมายความว่าไงครับ ไม่เข้าใจความหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 17:05:16 PM โดย yossak »
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:02:52 PM »
0
TP= Term  Pregancy (การคลอดที่อายุครรภ์อยู่ระหว่าง  38+/-2 ( 36-40 สัปดาห์)
Indication ของทารก ก็เช่น   เช่น  Fetal Distress ,Giant Baby  เป็นต้น  หรือ ...ถามเพิ่มเติมจากงานห้องคลอดได้ครับ
Adapter  คือ เมื่อเด็กสำลักน้ำคร่าหรือขึ้เทาแล้วต้องช่วยเหลือด่วน ด้วยวิธีดูด Meconeum Stain ออกจากปากและจมูกเด็ก  ซึ่งในรพ.ชุมชนคงมีไม่เกิน 2 ชนิด  แต่ใน รพ.ทั่วไป  โรงเรียนแพทย์อาจมีชนิดของ Adapter ให้เลือกหลายแบบครับ...สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้จาก  พยาบาลห้องคลอด  หรือ สูติแพทย์  หรือ ทีมดมยา หรือดูจาก Google ก็ได้ครับ  ต้องไปแก้ไขปรับปรุงเองที่ตาราง Code sETTING ครับ...

ข้อมูลส่วนที่เหลือดูจาก  excel โครงสร้าง 18 แฟ้ม ปี  2553 ตาราง ANC,MCH,PP ครับ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ pongsa

• Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:11:47 PM »
0
มเจ้าหน้าที่ห้องคลอดเสนอมาครับ  อยากพิมพ์แผ่นต่อ opd  CARD  ของห้องคลอด  คล้ายๆกับแผ่นต่อ opd  card  ของแม่  และ  opd  card  ของลูก  รายละเอียดต่างๆ  ยังคงอิงกับ  from-doctor-opd-card
หรือว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นยังไงครับ

นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:23:35 PM »
0
แนะนำใช้ฟอร์ม STANDARD-RG501-LABOUR ครับ  สั่งพิมพ์ได้ทันทีที่บันทึกคลอดเสร็จ  รายละเอียดครบถ้วนใช้ส่งเวรและอ้างอิงในระบบคุณภาพได้ครับ   รู้สึกจะมีให้ Load ในกระทู้ โดย อ. Nuttawut แห่ง รพ.วิเชียรบุรีครับ  ทำไว้ดีมากเลย  ดีกว่าส่วนต่อ OPDCARD อีกครับ  แต่ว่าเป็น A4  และรองรับการคลอดแฝดด้วยครับ....

ออฟไลน์ pongsa

• Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 21:12:53 PM »
0
ขอบคุณครับ  ขอไฟล์แนบได้ไหมครับ  ผมค้นหาไม่เจอ
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 21:38:57 PM »
0
 ;D ;D ;D ลองดูนะครับ ป๋าไหว ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 21:45:02 PM »
0
ขอบคุณพี่ kuakool  มากครับที่ให้คำชี้แนะงั้น ชี้แนะให้ผมอีกหน่อยนะครับ

ผมไม่รู้ว่าตรง GA ใช้รูปแบบอะไรคำนวนครับ เพราะค่ามันเป็นวันก็ไม่หน้าใช้เพราะตัวเลขที่ผมคำนวนเป็นสัปดาห์มันไม่ตรง

และตรง prediag  อย่างไรถึงจะถูกต้องอะครับ ใส่ว่า เจ็บท้องคลอด หรือให้ใส่ เป็น ICD 10 ดี  จะได้ให้พยาบาลห้องคลอดใส่ให้เป็ยมาตราฐานไปจะได้ไม่สับสนภายหลัง :D :D

ขอบคุณะครับพี่kuakool  ใจดีมากเลยครับ ให้คำตอบได้ อย่างหายสงสัย :D :D :D

โทษที่ครับน้องยังไม่ได้แนะนำตัว
ผม ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์
อยู่โรงพยาบาลทองผาภูมิ
มาคุมระบบได้ ปะมาณ 1 ปี
ยังอ่อนประสบการณ์ครับ ต้องขอคำชี้แนะจากพี่ๆทุกคนครับ
ประสบการณ์ที่พี่ถ่ายทอด น้องเอาไปช่วยเหลือ ผู้ที่มีปัญหาต่อไป ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:37:51 AM »
0
ยินดีที่รู้จักครับ...อยู่จังหวัดใกล้ ๆ กันเลย   ก็ตามนี้ครับ  GA  คือ Gestational age  = อายุครรภ์    ระบบจะคำนวนความถูกต้องให้ ถ้าในการบันทึก ADMIT หรือบันทึกการคลอด กำหนด LMP และ EDC ถูกต้อง จะไม่เกิน 45 สัปดาห์แน่นอน  อีกทั้งต้องสังเกตว่าทีมบริการห้องคลอดหรือหลังคลอด บันทึกวันที่คลอดตามจริงหรือไม่  ถ้าไม่ระบุวันที่คลอดจริง ระบบจะมีอายุครรภ์ติดลบ ( ค่า Defaut ) คือ พ.ศ. 2442 ครับ ดังนั้นเมื่อรับ admit แล้วคลอด  ต้องเปลี่ยนรายการรับผู้ป่วยในใหม่ จากรอคลอด  เป็นคลอดแล้ว  และระบุวันที่คลอดด้วยครับ ระบจะปรับคำนวณอายุครรภ์ให้ทันทีครับ  กรณีไม่ทราบวันหมดประจำเดือน ให้กดปุ่ม Calc กรอกอายุครรภ์ที่ประเมินได้เช่น  จาก U/S หรือจาก Size ของการตรวจทางหน้าท้อง  ระบบจะคำนวณวันหมดประจำเดือนและวันกำหนดคลอดให้เสร็จสรรพครับ...ถือว่า เป็นเมนู  AI ทีเดียวครับ....  อีกทั้งเมื่อใดที่การคลอดและการเยี่ยมหลังคลอดเสร็จสิ้น  เมื่อบันทึกเยี่ยมหลังคลอดครบตามเกณฑ์แล้ว ควรปิดจำหน่ายออกจากบัญชี 2 ด้วยครับ  รายชื่อจะได้ไม่มากเกินความเป็นจริงตาม list  ส่วน Pre Diag  แนะนำควรเป็นวินิจฉัยโรคที่รับไว้ในรพ.ครับ..เพราะมีหลายครั้งผู้ป่วยไม่คลอดหรือต้อง Refer จะสามาถนับรายงานได้จากตรงนี้ครับ  ไม่แนะนำบันทึกเป็นอาการเพราะบางครั้งผู้บันทึกพิมพ์ไม่เหมือนกัน  Count หรือ Group ไม่ได้ครับ ICD10 แน่นอนที่สุดครับ..อีกทั้งจัดกลุ่มการรับ ADMIT ของงานห้องคลอดได้ด้วยครับจาก ICD10

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:19:07 PM »
0
ยินดีที่รู้จักครับ...อยู่จังหวัดใกล้ ๆ กันเลย   ก็ตามนี้ครับ  GA  คือ Gestational age  = อายุครรภ์    ระบบจะคำนวนความถูกต้องให้ ถ้าในการบันทึก ADMIT หรือบันทึกการคลอด กำหนด LMP และ EDC ถูกต้อง จะไม่เกิน 45 สัปดาห์แน่นอน  อีกทั้งต้องสังเกตว่าทีมบริการห้องคลอดหรือหลังคลอด บันทึกวันที่คลอดตามจริงหรือไม่  ถ้าไม่ระบุวันที่คลอดจริง ระบบจะมีอายุครรภ์ติดลบ ( ค่า Defaut ) คือ พ.ศ. 2442 ครับ ดังนั้นเมื่อรับ admit แล้วคลอด  ต้องเปลี่ยนรายการรับผู้ป่วยในใหม่ จากรอคลอด  เป็นคลอดแล้ว  และระบุวันที่คลอดด้วยครับ ระบจะปรับคำนวณอายุครรภ์ให้ทันทีครับ  กรณีไม่ทราบวันหมดประจำเดือน ให้กดปุ่ม Calc กรอกอายุครรภ์ที่ประเมินได้เช่น  จาก U/S หรือจาก Size ของการตรวจทางหน้าท้อง  ระบบจะคำนวณวันหมดประจำเดือนและวันกำหนดคลอดให้เสร็จสรรพครับ...ถือว่า เป็นเมนู  AI ทีเดียวครับ....  อีกทั้งเมื่อใดที่การคลอดและการเยี่ยมหลังคลอดเสร็จสิ้น  เมื่อบันทึกเยี่ยมหลังคลอดครบตามเกณฑ์แล้ว ควรปิดจำหน่ายออกจากบัญชี 2 ด้วยครับ  รายชื่อจะได้ไม่มากเกินความเป็นจริงตาม list  ส่วน Pre Diag  แนะนำควรเป็นวินิจฉัยโรคที่รับไว้ในรพ.ครับ..เพราะมีหลายครั้งผู้ป่วยไม่คลอดหรือต้อง Refer จะสามาถนับรายงานได้จากตรงนี้ครับ  ไม่แนะนำบันทึกเป็นอาการเพราะบางครั้งผู้บันทึกพิมพ์ไม่เหมือนกัน  Count หรือ Group ไม่ได้ครับ ICD10 แน่นอนที่สุดครับ..อีกทั้งจัดกลุ่มการรับ ADMIT ของงานห้องคลอดได้ด้วยครับจาก ICD10
ตอบได้ละเอียดสมกับเป็นพญามาร...เอ้ย...พยาบาล IT จริง ๆ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)