ผู้เขียน หัวข้อ: คีย์วัคซีนไข้หวัดใหญ่อย่างไรครับ  (อ่าน 19566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kang_BRJ

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
คีย์วัคซีนไข้หวัดใหญ่อย่างไรครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 14:30:11 PM »
0
ขอความช่วยเหลือพี่ ๆ ในที่นี้ด้วยครับ ตอนนี้ถึงขั้นอับจนปัญญาจริง ๆ
ถามที่หนึ่งเขาว่าคีย์ตรง One Stop Service ถามอีกที่เขาว่าต้องไปงานเชิงรุก
(แต่ก็ไม่รู้ว่าไปเชิงรุกแล้วไปเข้าบัญชีไหนต่อ)

- อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วการคีย์วัคซีนตัวนี้ ต้องไปเริ่มต้นที่ไหน
- ถ้าเป็นไปได้รบกวนช่วยบอกว่าต้องคีย์ลงในหน้าไหนหรือ tab ไหนบ้าง
พวกรายละเอียดปลีกย่อยต่าง ๆ ผมจะพยายามไปแกะเองอีกทีหนึ่ง
- มีข้อมูลส่วนไหนบ้างที่สำคัญ ถ้าไม่ลงแล้วจะไม่ complete
หรือถ้าไม่ลงแล้วจะ save ข้อมูลไม่ได้

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: คีย์วัคซีนไข้หวัดใหญ่อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:31:36 PM »
0
 ;D ;D ;D
One Stop Service เพียว ๆ ไม่ต้องใส่โซดาครับ ไม่ต้องไปหน้าบัญชีไหนแล้วเพราะมันไม่ใช่วัคซีนในระบบบัญชี
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
Re: คีย์วัคซีนไข้หวัดใหญ่อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:02:45 PM »
0
ผม Key ในโมดู ห้องอุบัติเหตุ ครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 23:43:15 PM »
0
ผม Key ในโมดู ห้องอุบัติเหตุ ครับ

สรุปคือ  person_vaccine_list    บันทึกได้จาก ONE STOP SERVICE หรือ โมดูล ER ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ phatty

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
    • Teparak Health Centre
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:41:45 AM »
0
ส่งสัยที่ถามเวลา เอาไปตรวจสอบกับโปรแกรมตรวจสอบของ สปสช. มันจะไม่ผ่านใช่หรือเปล่าครับ  จะขึ้นเป็นรหัสโรคไม่ถูกต้องตามรหัส Drg ไม่ทราบว่าต้องการถามตรงนี้ใช่หรือไม่
Mr. Banlung Srichomngam / Teparak Health Centre Muang Samutprakarn
IBM Server CenOS 5.5 / MySQL 5.1.X / ็HosXP 3.55.7.14
อบรม Hosxp_PCU 5 วัน(แต่ไม่ได้ใช้)ต้องมาอบรม  HosXP 1 ชม. แล้วกลับมาขึ้นระบบเอง

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:38:51 AM »
0
 ;D เข้าใจว่าน่าจะเป็น รพ.สต. ใช่ไหมครับ 
     ขออธิบายแท็บ vaccine ใน One Stop Service นิดหนึ่งครับ
    -  ใช้สำหรับบันทึกวัคซีนทั่วๆ ไป เช่นไข้หวัดใหญ่ พิษสุนัขบ้า และอื่นๆ อะไรพวกนี้ที่ไม่มีในบัญชี 2 3 4 5  ให้คียที่นี่ครับ
    - และก็สามารถบันทึกวัคซีนที่มีในระบบบัญชี 2 3 4 5 ได้ด้วย ในกรณีที่เป็นบุคคลนอกเขต ที่มาฉีดกับเราเพียงครั้วคราวเท่านั้น    
      ซึ่งบุคคลนอกเขต ไม่ต้องไปลงในระบบบัญชี 2 3 4 5 นะครับ เพราะเราไม่ต้องไปเก็บความครอบคลุมของบุคคลเหล่านี้ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:48:03 PM »
0
ส่งสัยที่ถามเวลา เอาไปตรวจสอบกับโปรแกรมตรวจสอบของ สปสช. มันจะไม่ผ่านใช่หรือเปล่าครับ  จะขึ้นเป็นรหัสโรคไม่ถูกต้องตามรหัส Drg ไม่ทราบว่าต้องการถามตรงนี้ใช่หรือไม่

คืออยากรู้ว่าต้องใส่อะไรตรงไหนบ้างครับ เพราะตอนนี้พี่ ๆ เขาคีย์อยู่สองวิธี
- วิธีแรกผ่าน One Stop Service
- วิธีที่สอง ผ่านระบบห้องฉุกเฉิน

(จำไม่ได้ว่าใครอีกคนบอกต้องไปดูแถวงานเชิงรุก ผมยิ่งงงหนักไปอีก)
ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะตามใครดี แบบไหนมันถึงจะถูกต้อง เก็บข้อมูลได้ complete จริง ๆ

;D เข้าใจว่าน่าจะเป็น รพ.สต. ใช่ไหมครับ 
     ขออธิบายแท็บ vaccine ใน One Stop Service นิดหนึ่งครับ
    -  ใช้สำหรับบันทึกวัคซีนทั่วๆ ไป เช่นไข้หวัดใหญ่ พิษสุนัขบ้า และอื่นๆ อะไรพวกนี้ที่ไม่มีในบัญชี 2 3 4 5  ให้คียที่นี่ครับ
    - และก็สามารถบันทึกวัคซีนที่มีในระบบบัญชี 2 3 4 5 ได้ด้วย ในกรณีที่เป็นบุคคลนอกเขต ที่มาฉีดกับเราเพียงครั้วคราวเท่านั้น    
      ซึ่งบุคคลนอกเขต ไม่ต้องไปลงในระบบบัญชี 2 3 4 5 นะครับ เพราะเราไม่ต้องไปเก็บความครอบคลุมของบุคคลเหล่านี้ครับ

เป็นโรงพยาบาลชุมชนครับ ใช้ระบบ HosXP ครับ (ไม่ใช่ HosXP PCU)

สรุปความจากความเห็นทั้งหมดแล้วคือ
- ให้คีย์ที่ One Stop Service (ตามรายละเอียดที่พี่ Terminator2012 ว่ามา)
- ข้อมูลจะไปบันทึกที่ person_vaccine_list
แล้วข้อมูลจะ complete ครบถ้วนตามที่เขาต้องการใช่ไหมครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:23:27 PM »
0
อ้างถึง
สรุปความจากความเห็นทั้งหมดแล้วคือ
- ให้คีย์ที่ One Stop Service (ตามรายละเอียดที่พี่ Terminator2012 ว่ามา)
- ข้อมูลจะไปบันทึกที่ person_vaccine_list
แล้วข้อมูลจะ complete ครบถ้วนตามที่เขาต้องการใช่ไหมครับ
;D ;D ;D
- ถ้าเป็น HOSxP ก็คีย์ได้ทั้ง 2 แบบคือใช้โมดูลของ ER หรือ One Stop Service ครับ
- อย่าไปเชื่อป๋าเกื้อที่ว่าข้อมูลที่ให้บริการตรงนี้มันถูกบันทึกที่ person_vaccine_list เพราะมันถูกบันทึกไปที่ ovst_vaccine ครับ (กรรมอีกแล้วมั้ยล่ะป๋าเกื้อ อิ อิ อิ)
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:14:43 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D
- ถ้าเป็น HOSxP ก็คีย์ได้ทั้ง 2 แบบคือใช้โมดูลของ ER หรือ One Stop Service ครับ
- อย่าไปเชื่อป๋าเกื้อที่ว่าข้อมูลที่ให้บริการตรงนี้มันถูกบันทึกที่ person_vaccine_list เพราะมันถูกบันทึกไปที่ ovst_vaccine ครับ (กรรมอีกแล้วมั้ยล่ะป๋าเกื้อ อิ อิ อิ)
 ;D ;D ;D

งั้น ตามป๋าสันทัดครับ...ผมพลาดไปแล้ว...ดูแหล่งเก็บข้อมูลที่บันทึกในระบบงานER+ONE_STOP_SEVICEที่ ovst_vaccine ได้เลยครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:41:02 PM »
0
อ้างถึง
งั้น ตามป๋าสันทัดครับ...ผมพลาดไปแล้ว...ดูแหล่งเก็บข้อมูลที่บันทึกในระบบงานER+ONE_STOP_SEVICEที่ ovst_vaccine ได้เลยครับ..

;D ;D ;D
รอลงอาญานะครับ....จริง ๆ แล้วตาราง ovst_vaccine นี่เราไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่(บางคนอาจจะเพิ่งรู้ว่ามันมี) จริง ๆ แล้วตารางนี้โปรแกรมใช้เก็บข้อมูลการให้บริการวัคซีนที่นอกเหนือจากวัคซีนในระบบงานบัญชีต่าง ๆ โดยอาศัยเลข person_vaccine_id มาเชื่อมโยงเพื่อส่งข้อมูลออกแฟ้ม EPI ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:20:52 AM »
0
อ้างถึง

;D ;D ;D
รอลงอาญานะครับ....จริง ๆ แล้วตาราง ovst_vaccine นี่เราไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่(บางคนอาจจะเพิ่งรู้ว่ามันมี) จริง ๆ แล้วตารางนี้โปรแกรมใช้เก็บข้อมูลการให้บริการวัคซีนที่นอกเหนือจากวัคซีนในระบบงานบัญชีต่าง ๆ โดยอาศัยเลข person_vaccine_id มาเชื่อมโยงเพื่อส่งข้อมูลออกแฟ้ม EPI ครับ
 ;D ;D ;D

ผมคือหนึ่งในบางคน นั้น ๆ ครับน้า  :)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:58:00 AM »
0
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ

หลังจากคีย์ข้อมูลลงใน One Stop Service แล้ว
พอจะกดบันทึก ปรากฎว่ามี pop-up แจ้งขึ้นมาว่า Invalid Icode

ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรครับ แล้วเกิดขึ้นจากสาเหตุอะไร
เพราะ pop-up ตัวนี้ไม่ได้เจอกับทุกคน เลยสงสัยว่าคีย๋ส่วนไหนพลาดไปหรือเปล่า
(แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ เพราะข้อมูลก็จะซ้ำ ๆ กันหมด พวกลอตวัคซีน วันหมดอายุ)

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:00:52 PM »
0

หลังจากคีย์ข้อมูลลงใน One Stop Service แล้ว
พอจะกดบันทึก ปรากฎว่ามี pop-up แจ้งขึ้นมาว่า Invalid Icode

ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรครับ แล้วเกิดขึ้นจากสาเหตุอะไร
เพราะ pop-up ตัวนี้ไม่ได้เจอกับทุกคน เลยสงสัยว่าคีย๋ส่วนไหนพลาดไปหรือเปล่า
(แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ เพราะข้อมูลก็จะซ้ำ ๆ กันหมด พวกลอตวัคซีน วันหมดอายุ)

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นเรื่อง วัคซิน หรือยา  อาจเป็นการยกเลิกใข้รหัสยาตัวนั้นไปแล้วครับ..ตรวจสอบ icode ของรายการนั้นน ๆ ว่ามีใน drugitems or non-drugitems หรือไม่ หากเป็นวัคซิน อาจมีการผูกรหัสรายการยาผิดพลาดจากปัจจุบันครับ..โดยเฉพาะการใช้ตารางจากหน่วยบริการอื่น ๆ มา import ใช้งานจริงในองค์กรของเรา... :) :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:09:47 PM »
0

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นเรื่อง วัคซิน หรือยา  อาจเป็นการยกเลิกใข้รหัสยาตัวนั้นไปแล้วครับ..ตรวจสอบ icode ของรายการนั้นน ๆ ว่ามีใน drugitems or non-drugitems หรือไม่ หากเป็นวัคซิน อาจมีการผูกรหัสรายการยาผิดพลาดจากปัจจุบันครับ..โดยเฉพาะการใช้ตารางจากหน่วยบริการอื่น ๆ มา import ใช้งานจริงในองค์กรของเรา... :) :)

เอ ถ้าเป็นที่รหัสก็น่าจะเป็นทุกคนนะครับ เพราะใช้ Z251 เหมือนกันหมด
แต่เวลาคีย์จะมี invalid icode ขึ้นมาแค่ไม่กี่คน

จริง ๆ แล้ว icode นี่คือตารางที่เก็บข้อมูล ที่เราสามารถใช้ SQL เรียกขึ้นมาดูได้
หรือว่าเป็นชุดคำสั่งของตัวโปรแกรมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:39:35 PM »
0
icode  มิใช่ icd10 ครับ...น่าจะเข้าใจผิด

icode คือรหัสรายการ ยา  หรือ เวชภัณฑ์ไม่ใช่ยา  หรือ ค่าบริการต่าง  ๆ ครับ  ใน HOSxP ตรวจทานได้จาก  s_drugitems   drugitems  nondrugitems  ครับ.....

กรณ๊เกิดในขั้นตอนให้บริการคลินิกวัคซิน ก็ให้ตรวจสอบว่ามีการผูก  icode กับชื่อวัคซินหรือไม่ในตาราง หรือมีการผูก icode กับรหัสหัตการใด ๆ หรือไม่ครับ...

อย่้าลืมว่า  icode  ไม่ใช่รหัสโรค..... 8) 8) 8) 8) 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:47:03 AM »
0
อ่า เข้าใจแล้วครับ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นพวกคำสั่งหรือตารางเก็บข้อมูลเสียอีก

ขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ พอดีวันก่อนพี่คนหนึ่งเขาแนะนำให้คีย์แบบนี้ครับ

อยากทราบว่าการคีย์แบบนี้ถูกต้องสมบูรณ์หรือเปล่าครับ เพราะมันไปคีย์เอาที่ "บันทึกผลวินิจฉัย" แทน
แล้วไม่มีส่วนของลอตวัคซีน วันหมดอายุ หรืออะไรอย่างอื่นเลย ลง Z251 แล้วลงข้อความฉีดวัคซีนอย่างเดียว
ถ้าต้องส่ง 21 แฟ้มขึ้นมา ข้อมูลมันจะ complete ไหมครับ เราต้องมาแก้ไขหรือเพิ่มเติมอะไรทีหลังอีกหรือเปล่า

พี่เขาว่าคีย์แบบนี้ไวกว่า ส่งข้อมูลได้ทันเวลา ผมฟังแล้วก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 11:38:05 AM โดย Kang_BRJ »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:31:28 PM »
0
อ้างถึง
อยากทราบว่าการคีย์แบบนี้ถูกต้องสมบูรณ์หรือเปล่าครับ เพราะมันไปคีย์เอาที่ "บันทึกผลวินิจฉัย" แทน แล้วไม่มีส่วนของลอตวัคซีน วันหมดอายุ หรืออะไรอย่างอื่นเลย ลง Z251 แล้วลงข้อความฉีดวัคซีนอย่างเดียว
ถ้าต้องส่ง 21 แฟ้มขึ้นมา ข้อมูลมันจะ complete ไหมครับ เราต้องมาแก้ไขหรือเพิ่มเติมอะไรทีหลังอีกหรือเปล่า
;D ;D ;D
SERVICE กับ DIAG complete ครับแต่ขาดแฟ้ม EPI ไปเพราะไม่มีรหัสส่งออก
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:34:07 AM »
0
อ้างถึง
อยากทราบว่าการคีย์แบบนี้ถูกต้องสมบูรณ์หรือเปล่าครับ เพราะมันไปคีย์เอาที่ "บันทึกผลวินิจฉัย" แทน แล้วไม่มีส่วนของลอตวัคซีน วันหมดอายุ หรืออะไรอย่างอื่นเลย ลง Z251 แล้วลงข้อความฉีดวัคซีนอย่างเดียว
;D ;D ;D
SERVICE กับ DIAG complete ครับแต่ขาดแฟ้ม EPI ไปเพราะไม่มีรหัสส่งออก
 ;D ;D ;D

ขอบคุณมากครับ
ดีนะ ไม่หลวมตัวเชื่อไปคีย์ตรงนี้

จะส่งข้อมูล EPI แต่ไม่คีย์ EPI - -'