ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องระบบ LIS หน่อยครับ  (อ่าน 8595 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ขอคำปรึกษาเรื่องระบบ LIS หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:44:56 AM »
0
คือ พอดีได้เครื่องมาใหม่ครับ มี LIS ติดมาด้วย  กับอาทิตย์จะทำระบบเครือข่ายใหม่
แล้วจะเริ่มต่อ LIS เข้ากับระบบครับ  เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะเริ่มยังไง
ต้องทำอะไรบ้างครับ เพิ่งทำเรื่องนี้จริงๆ ครับ  :D  :D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kitisak

• Sr. Member
  • จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
  • Respect: +1
    • รพ.เอราวัณ
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องระบบ LIS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:01:39 AM »
0
อันนี้เป็นการแชร์นะครับ  ตอนที่รพ.ผม ติดตั้งระบบ LIS ทาง IT ของ รพ.แค่เตรียมระบบ LAN เพื่อให้เชื่อมต่อกับระบบ HOSxP ได้ และกำหนด IP ให้กับ ระบบ LIS เท่านั้นครับ ที่เหลือทางบริษัทที่เค้าทำระบบ LIS เค้าจะจัดการเองครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องระบบ LIS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:29:06 AM »
0
โอ้ว ถ้างั้นอสดงว่าบริษัทนี้ให้ความหวังกับผมมากสิครับเนี่ย
เอาเครื่องมาทิ้งไว้แล้วบอกแแค่ว่ามี LIS ด้วย

แล้วก็เปิดตรูดหนีกลับบ้านเลย   ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:14:25 AM »
0
ของรพ.ผมนะครับ.... เค้าจะ create table เพิ่มขึ้นอีก นะครับ แล้วเค้าจะเซ็ตโปรแกรม,serverและระบบทั้งหมดให้ใช้งานเรียบร้อยเลยครับ...ก็หลายวันครับกว่าจะเซ็ตเสร็จ และยังรวมถึงระบบบาร์โค๊ดอีก ฯลฯ
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB

ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:45:15 AM »
0
งานเข้า อีกแล้วสิเนี่ยย  ;D  ;D

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 13:16:21 PM »
0
ของรพ.ผมนะครับ.... เค้าจะ create table เพิ่มขึ้นอีก นะครับ แล้วเค้าจะเซ็ตโปรแกรม,serverและระบบทั้งหมดให้ใช้งานเรียบร้อยเลยครับ...ก็หลายวันครับกว่าจะเซ็ตเสร็จ และยังรวมถึงระบบบาร์โค๊ดอีก ฯลฯ

เดี๋ยวต้องปรึกษา เอราวัณ บ้างแล้วล่ะ เผื่อได้ LIS มาลงกับเขามั่ง ให้ห้อง Lab ติดต่อเองก็เงียบ ให้ลงผลแล็ปก็บอกว่าทำไม่ทัน ไม่ไหว  สงสัยต้องเป็นหน้าที่เราอีกแล้วสิ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 13:57:56 PM »
0
 ;D ;D ;D
            Ram 2GB

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 19:23:51 PM »
0
ว่างๆคงต้องไปดูงานที่ รพ.เอราวัณซะแล้ว ;D ;D
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 20:09:56 PM »
0
อ้างถึง
โอ้ว ถ้างั้นแสดงว่าบริษัทนี้ให้ความหวังกับผมมากสิครับเนี่ย
เอาเครื่อง มาทิ้งไว้แล้วบอกแค่ว่ามี LIS ด้วย
แล้วก็เปิดตรูดหนีกลับบ้านเลย   Grin
;D ;D ;D เรียกกลับมาคุยกันใหม่ครับ LIS นี่ต้องคุยกันยาวเหมือนกันเป็นหนังก็มีภาค 1, 2, 3 ล่ะครับ ผมตอนนี้ภาค 1 ติดต่อบริษัทเรื่องราคา/software/hardware/ระบบเน็ตเวิร์ค ฯลฯ เรียบร้อยไปแล้วภาค 2 จัดซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ต้องใช้กับระบบและตอนนี้ Server LIS มาแล้ว Clints อีก 4 เครื่องก็มาแล้ว รอเดิน Network เสร็จก็ต้องรอภาค 3 คือให้บริษัทมาติดตั้งและสอนการใช้งานให้กับห้องแล็ปอีก คิดว่าน่าจะเร็ว ๆ นี้จะได้ใช้งานจริงครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Gusbel724

• Respect: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 21:11:48 PM »
0
ที่ รพ...แค่เตรียมระบบแลน และ IP  เนื่องจาก ตอนประมูล น้ำยาม ีข้อตกลง ว่า ทั้งหมดและการเชื่อมต่อระบบ บริษํท จัดการเองคะ อยู่ที่ สัญญานะคะ ว่าซื้อน้ำยามากน้อยแค่ไหน
2.LIS จะมีเครื่อง  มาติดตั้ง สำหรับ เชื่อมต่อกับ เครื่องอ่านผลและ HOsxp   โดยกำหนดสิทธิ ให้เข้าฐานข้อมูล hOsxp ตอนติดตั้งเท่านั้ น
3.LIs นำ  Server มาเองนะคะ  พร้อมเดินสายเองด้วย  แต่หาจุดต่อสัญญาณ ให้เท่านั้นนะคะ.....

.....เห็นว่า ทั้งหมดทั้ง มวลอยู่ที่สัญญาการซื้อ น้ำยานะคะ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 21:53:32 PM »
0
อ้างถึง
โอ้ว ถ้างั้นแสดงว่าบริษัทนี้ให้ความหวังกับผมมากสิครับเนี่ย
เอาเครื่อง มาทิ้งไว้แล้วบอกแค่ว่ามี LIS ด้วย
แล้วก็เปิดตรูดหนีกลับบ้านเลย   Grin
;D ;D ;D เรียกกลับมาคุยกันใหม่ครับ LIS นี่ต้องคุยกันยาวเหมือนกันเป็นหนังก็มีภาค 1, 2, 3 ล่ะครับ ผมตอนนี้ภาค 1 ติดต่อบริษัทเรื่องราคา/software/hardware/ระบบเน็ตเวิร์ค ฯลฯ เรียบร้อยไปแล้วภาค 2 จัดซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ต้องใช้กับระบบและตอนนี้ Server LIS มาแล้ว Clints อีก 4 เครื่องก็มาแล้ว รอเดิน Network เสร็จก็ต้องรอภาค 3 คือให้บริษัทมาติดตั้งและสอนการใช้งานให้กับห้องแล็ปอีก คิดว่าน่าจะเร็ว ๆ นี้จะได้ใช้งานจริงครับ ;D ;D ;D

ตามป๋าเลยครับ...มันมีรายละเอียดอีกเยอะเลยครับ.... ;D ;D...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 22:57:45 PM »
0
มีหลายวิธี  บ้างที่ก็เสียเงิน  บ้างที่ก็ไม่เสียเงินครับ   

อยู่ที่การพูดคุย มากกว่าครับ 

ออฟไลน์ navyNP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:33:38 AM »
0
ของผม รพ.ไม่ต้องเสียเงินแม้แต่บาทเดียว หาเครื่องมาลงให้และไม่มีสัญญาข้อผูกมัดในการซื้อน้ำยาอีกด้วย แค่เสีย IP ให้ 10 เลขเท่านั้นเอง  ;D
หากจะทำลองศึกษาข้อมูลของแต่ละบริษัทให้ดีๆ นะครับ ดูข้อเสนอจากหลายๆ บริษัทมาเปรียบเทียบกัน จะให้ชัวร์ที่สุดควรเลือก บริษัทที่มีประสบการณ์ในการเชื่อมต่อกับ HOSxP ครับ และควรจะไปศึกษาดูงานที่ รพ.ที่ใช้งาน LIS กับ HOSxP จริงๆ เพื่อดูรายละเอียดการเตรียมการ การติดตั้ง ใช้งาน และข้อจำกัด ฯลฯ (บริษัทจัดหารถไปดูงานมาให้ ถ้าต้องการ ;D ไม่ได้มีส่วนแบ่งจากบริษัทหรอกนะครับ เห็นว่าเขามีความจริงใจดี ไม่มีวาระซ่อนเร้นครับ เลยแอบเชียร์ให้)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ bacho_hospital

• Respect: +2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 16:21:16 PM »
0
อ้างถึง

ติดตั้งเสร็จขอคำปรึกษาด้วยครับ  พอดีที่ รพ.ก้อกำลังจะลงแต่ จนท. แล๊ปบอกว่ารายการแล๊ปต้อง complete
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:47:17 AM »
0
ที่ รพ. ระบบ network ของ LIS แยกจากระบบ รพ. มีเพียง LIS server ละเครืองสำรอง LIS แค่ 2 เครื่อง (2 IP) ที่เข้าระบบ รพ. ใช้บริการผ่าน interface software อย่างเดียว (บริษัทเดียวกับ รพ.มะการักษ์)

ทางที่ดีควรศึกษาระบบของ LIS ด้วยครับ .. เพราะจะได้ทราบแนวทางการทำงานของระบบด้วย เผื่อมีปัญหา
ยิ่งเวลากำหนดราคา LAB, ตัวเดี่ยว ๆ ไม่มีปัญหา แต่ที่เป็น Profile และ แบบมี LAB ลูก ก็ต้องทำความเข้าใจกันมากหน่อย เพื่อใช้ในการใส่ ecode ในระบบ HOSxP
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:55:53 AM »
0
ที่ รพ. ระบบ network ของ LIS แยกจากระบบ รพ. มีเพียง LIS server ละเครืองสำรอง LIS แค่ 2 เครื่อง (2 IP) ที่เข้าระบบ รพ. ใช้บริการผ่าน interface software อย่างเดียว (บริษัทเดียวกับ รพ.มะการักษ์)

ทางที่ดีควรศึกษาระบบของ LIS ด้วยครับ .. เพราะจะได้ทราบแนวทางการทำงานของระบบด้วย เผื่อมีปัญหา
ยิ่งเวลากำหนดราคา LAB, ตัวเดี่ยว ๆ ไม่มีปัญหา แต่ที่เป็น Profile และ แบบมี LAB ลูก ก็ต้องทำความเข้าใจกันมากหน่อย เพื่อใช้ในการใส่ ecode ในระบบ HOSxP
น่าจะเป็น icode
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 14:49:00 PM »
0

ผมหมายถึง ตามรูป ครับ อ. โก้ 
ซึ่งถ้าจะให้ระหว่าง LIS กับ HOSxP ส่งข้อมูลถึงกันได้ใช้ตัวนี้ครับ ...;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:31:25 PM »
0

ผมหมายถึง ตามรูป ครับ อ. โก้ 
ซึ่งถ้าจะให้ระหว่าง LIS กับ HOSxP ส่งข้อมูลถึงกันได้ใช้ตัวนี้ครับ ...;D ;D
อ๋อ...ครับ
พอดีผมไม่ได้ใช้ LIS Data Gateway เลยไม่ได้ตั้งค่าตรงนี้
ตัว LIS ที่ผมใช้...เขา connect เข้า MySQL โดยตรงครับ แต่จัดการ map ใน LIS แทนครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)