ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่า อยากให้อาจารย์ปรับตัว report design หน่อยครับ  (อ่าน 6189 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
คืออยากให้เวลา Copy Variable   copy Code ข้างใน Variable มาด้วยนะครับ

ตอนนี้เวลา Copy Variable  Code ของ Variable จะไม่มาด้วย

เวลาเขียนรายงานที่ต้องใช้ Variable เยอะ ๆ และ code คล้าย ๆ กันจะช้าครับ
(ผมเป็นประเภทจิ้มดีดครับ) จะพิมพ์ใหม่หมดก็ช้า ก็เลย Copy variable แล้ว Copy code มาใส่อีกที

ถ้า copy ได้ทั้ง Variable และ Code ในคั้งเดียวจะสะดวกมากครับ

แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ   เป็นความต้องการของ User ที่ขี้เกียจพิมพ์เฉย ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: คือว่า อยากให้อาจารย์ปรับตัว report design หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:01:00 AM »
0
ตอนแรกก็อยากทำแบบนั้นครับ แต่มันติดที่มันทำไม่ได้ครับ  :D
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: คือว่า อยากให้อาจารย์ปรับตัว report design หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:12:03 AM »
0
เข้ามาเก็บมุขอาจารย์ MN ครับ  ;D
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:13:54 AM »
0
 ;) ;)  ขอบคุณครับ อย่างนี้นี่เอง
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:28:37 AM »
0
สอบถาม อ.MN เรื่องของการพิมพ์ภาษาไทยใน Report Designer ครับ

ที่ตอนพิมพ์ไม่เป็นภาษาไทย แต่ตอน Preview เป็นภาษาไทยครับ

พอดีบางรายงานต้องมีการพิมพ์ภาษาไทยเยอะและเป็นประโยคที่ยาวพอสมควรครับ

เวลาตอนทำต้องสลับไปมาระหว่างพิมพ์ภาษาไทยและ Preview ครับ (กลัวผิดครับ)

ถ้าทำได้ก็จะเพิ่มความสะดวก ประหยัดเวลาได้อีกครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:32:04 AM »
0
ติดปัญหาทางด้านเทคนิคเหมือนกับของคุณ nahos เลยครับ  :)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:43:57 AM »
0
ติดปัญหาทางด้านเทคนิคเหมือนกับของคุณ nahos เลยครับ  :)

ขอบคุณครับ อ.MN

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 21:01:58 PM »
0
ดีนะที่ติดเทคนิด ถ้าติด(สาว) อาชีวะล่ะก็เป็นเรื่องแน่ ๆ 55555555555555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 21:13:34 PM »
0
ดีนะที่ติดเทคนิด ถ้าติด(สาว) อาชีวะล่ะก็เป็นเรื่องแน่ ๆ 55555555555555555
แหม๊ ท่าน udomchok  ขยันปั้มจังเลยนะครับ  (ล้อเล่นนะครับ คงไม่ว่ากัน)

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 22:02:29 PM »
0
คืออยากให้เวลา Copy Variable   copy Code ข้างใน Variable มาด้วยนะครับ

ตอนนี้เวลา Copy Variable  Code ของ Variable จะไม่มาด้วย

เวลาเขียนรายงานที่ต้องใช้ Variable เยอะ ๆ และ code คล้าย ๆ กันจะช้าครับ
(ผมเป็นประเภทจิ้มดีดครับ) จะพิมพ์ใหม่หมดก็ช้า ก็เลย Copy variable แล้ว Copy code มาใส่อีกที

ถ้า copy ได้ทั้ง Variable และ Code ในคั้งเดียวจะสะดวกมากครับ

แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ   เป็นความต้องการของ User ที่ขี้เกียจพิมพ์เฉย ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้่ิวิธี ว่าง Variable  ว่าต้องการมีกี่่ตัวใส่ให้หมด

จากนั้นผมจะไปเขียนคำสั่งใน tab นี้แทนครับ

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 22:19:32 PM »
0
ถ้ายังงี้ได้เปล่าครับ ก็เข้าไปเขียนใน module ประกาศตัวแปรไว้ เช่น var1,var2,var3......:string;
แล้วก็เข้าไปเขียนคำนวนให้เสร็จ เช่น
begin
       var1:=sqlstringdata('select a from b where c="1"');
       var2:=sqlstringdata('select a from b where c="2"');
       .........
อะไรประมาณนีแหละครับ
พอใน variables1 ก็เข้าไปใส่ว่า value:=var1;
         variables2 ก็เข้าไปใส่ว่า value:=var2;
ไม่รู้ว่าจะยากไปกว่าเดิมหรือเปล่า ลองดูครับ 55555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2008, 22:23:42 PM โดย usa0823 »
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 22:38:21 PM »
0
แหม๊ ท่าน udomchok  ขยันปั้มจังเลยนะครับ  (ล้อเล่นนะครับ คงไม่ว่ากัน)

โฮะ โฮธ โฮะ ผมไม่ปล้ำ (ปั้ม) ใครหรอกนะครับ

กะปั๊มให้ทัน อ.อ๊อด สักหน่อย 5555555555555555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 22:58:17 PM »
0
เผลอแป๊บเดียว ขึ้นจากอันดับ 26 มาอยู่ที่ 17 แล้วเรา  ;D ;D ;D :) :) :)