ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดู Error นี้หน่อยครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ช่วยดู Error นี้หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:26:53 AM »
0
spoolsv ครับ

คือถ้ามี error น้ขึ้นจะพิมพ์สติกเกอร์ไม่ได้ต้อง restart เครื่องใหม่
อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
Re: ช่วยดู Error นี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:18:35 AM »
0
แนะนำนะ  ไม่แน่ใจว่าติดไวรัสหรือเปล่านะ
ชื่อเต็มๆของ spoolsv.exe มันคือ Print Spooler Service ครับเป็นไฟล์ของตัววินโดวส์เองครับ
ไฟล์ตัวนี้จะอยู่ใน C:\WINDOWS\system32
ทำหน้าที่เป็น Service สำหรับงานควบคุมการพิมพ์เอกสารต่างๆ
โดยจะถูกเรียกขึ้นทำงานโดยตัว Windows ตั้งแต่เปิดจนถึงปิดเครื่องครับ

แต่ มีไวรัสบางตัวครับที่จะใช้การแฝงตัวโดยชื่อเดียวกันไ ถ้าเครื่องมีอาการผิดปรกติโดย ไฟล์ตัวนี้รันซีพียูสูงมากจนผิดปกติ แบบนี้สันนิษฐาณได้เลยว่าติดไวรัส แน่นอนครับ
จากฐานข้อมูลของ Symantec มีไวรัสอยู่ 3 ชนิดครับที่ใช้ไฟล์ตัวนี้
คุณสามารถเข้าไปดูรายละเอียดและวิธีแก้ไขได้เลยครับ

Backdoor.Ciadoor.B

VBS.Masscal.Worm (vbs)

Hacktool.Privshell

Anti-virus ที่ผ่านการ Update แล้วสามารถจัดการได้ทุกตัวนะครับ โดยให้เข้า Safe Mode แล้วทำการสแกนดูครับ เมื่อสแกนเสร็จแล้วให้ทำการตรวจสอบและซ่อมแซม Windows ด้วยนะครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน