ผู้เขียน หัวข้อ: start centos5.2 แล้วมีปัญหาครับ mysql start ไม่ได้ช่วยด่วนครับ  (อ่าน 3637 ครั้ง)

ออฟไลน์ รพช.สรรพยา

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
start centos5.2 แล้วมีปัญหาครับ mysql start ไม่ได้ ค้างที่ start mysql ครับ ขณะ start Centos ด่วนเลยครับ คนไข้รอเป็นร้อยครับ ไม่ได้ Replicate ครับ
นายสุรชัย  บินชัย
เจ้าหน้าที่รังสีการแพทย์
รพ.สรรพยา

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: start centos5.2 แล้วมีปัญหาครับ mysql start ไม่ได้ช่วยด่วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:31:50 AM »
0
ตอน Restart นี่ได้สั่ง shutdown หรือกดปุ่ม reset ครับ

ถ้าไป Hard reset มันจะ recovery table space ก่อน ซึ่งจะใช้เวลาพอสมควรครับ

ให้ข้อมูลน้อยมากเลยครับไม่รู้ว่าจะแนะนำยังไงดี
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
Re: start centos5.2 แล้วมีปัญหาครับ mysql start ไม่ได้ช่วยด่วนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:37:41 AM »
0
ตอนแรก Mysql error แล้ว Restart centos 5 แล้วไม่สามมารถ เข้าโปรแกรมได้ จะค้างที่คำสั่ง
Starting mysql : Starting Mysql .............................................................................
แล้ววิ่งไปเรื่อยๆ ครับ
รพ.สรรพยา

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:44:35 AM »
0
ยังไม่ได้ตอบผมเลยครับว่า Restart แบบไหน

ข้อมูลที่ผมแนะนำให้บอกเพิ่มเติมครับ

1. Linux รุ่นอะไร (ที่แจ้งมามันเป็น 5. อะไรสักอย่าง)
2. MySQL รุ่นอะไร
3. Hardware server อย่างคร่าวๆ....

ตอนนี้ผมแนะนำให้รอจนกว่า MySQL จะ Start เสร็จครับ ถ้าอยากรู้ว่ามันกำลังทำอะไรอยู่ ให้ ssh ไปยัง server แล้วใช้คำสั่ง

tail -f /var/lib/mysql/hostname.err

(เปลี่ยน hostname เป็นชื่อเครื่อง server) เพือดูว่ามันกำลังทำอะไรครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:50:10 AM »
0
ได้แล้วครับ ปล่อยให้ Run แล้วก็ผ่านและเข้าได้แล้วครับ ขอบคุณอ.ชัยพร และทุกท่านครับ
รพ.สรรพยา