ผู้เขียน หัวข้อ: ยาสมุนไพรแยกยังไงดีครับ  (อ่าน 9302 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ยาสมุนไพรแยกยังไงดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:43:59 AM »
0
พอดีว่าตอนนี้ เวลาทำรายงานยาสมุนไพร
 ต้องใช้ icode แยก  where icode in (" xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx) ซึ่งยาวมาก
จะเขียนยังไงให้สั้น เช่น ครับ เช่น where drug group 

จะกำหนดในรายการเวชภัณฑ์อย่างไรดี
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
Re: ยาสมุนไพรแยกยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:48:17 AM »
0
ใช้วิธีแก้ไขในรายการยา
    แล้วหาที่กำหนดให้มีเหมือนกันครับ
          แล้วใช้วิธีเรียกตามรหัสครับาช่องที่ไม่ใช้งาน
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:21:53 AM »
0
เห็นด้วยครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:44:23 PM »
0
ผมใช้ช่องนี้ครับ drugcategory (drugitems.drugcategory) ช่องนี้เป็น free text พิมพ์อะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นคำที่เคยถูกใช้แล้วก็จะ list ขึ้นมาให้อัตโนมัติครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 15:17:04 PM »
0
ผมใช้ช่องนี้ครับ drugcategory (drugitems.drugcategory) ช่องนี้เป็น free text พิมพ์อะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นคำที่เคยถูกใช้แล้วก็จะ list ขึ้นมาให้อัตโนมัติครับ

ตรงใจครับ ทำไมเราคิดไม่ออกน่ะ

ปล. ขอรายงานยาสมุนไพรที่ใช้เงื่อนไขนี้มา sample(ลอก) หน่อยนะครับ 

ขอบคุณมากครับ
 ;D

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 15:58:28 PM »
0
ใช่ครับ ผมก็ลงในช่องนี้ไว้เป็น herb
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 16:11:34 PM »
0
โอ้ เก็ทไอเดีย ขอบคุณ อ.pop_hosxp มากครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 16:42:28 PM »
0

ปล. ขอรายงานยาสมุนไพรที่ใช้เงื่อนไขนี้มา sample(ลอก) หน่อยนะครับ 

;D

ตอนนี้มี 2 ตัวครับ ลองดูเผื่อได้ใช้กัน
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 17:18:29 PM »
0

;D

ตอนนี้มี 2 ตัวครับ ลองดูเผื่อได้ใช้กัน

ตัวแรกมันไม่มี Mysql หล่ะครับ มีแต่ฟอร์มอย่างเดียวหล่ะครับ
ตัวหลังก็ไม่ออกหน่ะครับ อิอิ :D ;) :D ;)
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 17:31:28 PM »
0

;D

ตัวแรกมันไม่มี Mysql หล่ะครับ มีแต่ฟอร์มอย่างเดียวหล่ะครับ
ตัวหลังก็ไม่ออกหน่ะครับ อิอิ :D ;) :D ;)

ดู code ดี ๆ ครับ เดี๋ยวรายงานก็ออก รับรองว่าออกแน่ ๆ ;D ;D

ออฟไลน์ suput

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://nonghan205.no-ip.org
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 18:55:35 PM »
0
แจ๋วเลยครับ
สุพัฒนา  ปิงเมือง  ตำแหน่ง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
รพ.สต.ผักตบ ต.ผักตบ อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
http://nonghan205.no-ip.org/
HOSxP_PCU ver 3.56.xxx
Server Core 2 Quad 2.33 GHz. Ram 4GB CentsOS5.8+percona xtradb 5.5.24
เริ่มใช้ 1 มกราคม 2552
ขอบคุณพี่ไสวและ อ.โก้ ครับที่ทำให้เขียนรายงานเป็น ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านในเวบบอร์ดที่ให้โอกาสได้เรียนรู้และพัฒนาตนเองครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 21:56:13 PM »
0
ลองใช้ drugitem_property ดูสิครับ   อ.MN ไว้ให้พวกเราเรียกใช้ได้ ยืดหยุ่นมากครับ    ยาแต่ละตัวสามารถจัดให้อยู่หลายกลุ่มที่เราสนใจได้

:D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 22:25:52 PM »
0
หัวข้อที่เกี่ยวข้อง http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10649.0

ใช่ครับ ผมก็ลงในช่องนี้ไว้เป็น herb
ลองใช้ drugitem_property ดูสิครับ   อ.MN ไว้ให้พวกเราเรียกใช้ได้ ยืดหยุ่นมากครับ    ยาแต่ละตัวสามารถจัดให้อยู่หลายกลุ่มที่เราสนใจได้

:D

พอดีผมใช้ properties เป็นคุณสมบัติอื่น ๆ เช่น ยาที่ป้องกันแสง (Protect from light : PTL) หรือ High Alert Drug (HAD), ยาที่ต้องกินก่อนอาหารเท่านั้น (AC) สำหรับเอาไว้เตือนในฉลากยา เพื่อให้ จนท.ห้องยาจัดใส่ซองที่ถูกประเภท(PTL) และเภสัชได้แนะนำและระมัดรังวังในการจ่ายยาเพิ่มขึ้นด้วย(HAD, AC) เป็นต้น
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)