ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 3514 ครั้ง)

ออฟไลน์ sungoku

• Full Member
  • Respect: 0
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 14:25:08 PM »
0
ผู้ป่วยมาคลอดบุตรครับ แต่มีปัญหาแบบนี้คือ

ตอนแรก admit แม่ ก็ได้ an มาปกติครับ
  ต่อมา พอคลอดบุตร ครับห้องบัตรก็ admit ลูกได้ an มาแล้วพิมพ์ใบ summary ออกมาแล้วด้วย(ตอนนี้ยังปกติอยู่นะครับ) จากนั้น พยาบาลก็บันทึกข้อมูลการคลอดของแม่

วันนี้ ห้องบัตรโทรมาถามผมว่า ทำไมแม่ของเด็กคนนี้มี 2 an ผมจึงเข้าไปดูก็พบว่าแม่มี 2 an คือ
          1. an เดิมที่แม่มา admit ก่อนคลอด
          2. an ของลูกครับ
     ผมเลยเข้าไปดูต่อในข้อมูลการ admit ของลูก ถึงตอนนี้ลูกไม่มี an แล้วครับ

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ก็แค่ต้องการคำแนะนำความเห็นจากอาจารย์ และชาวชุมขน HOSXP ครับว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมานี้มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ ผมนึกเท่าไหร่ก็นึกไม่ออก 

Tosapon Sookrak
Computer Center, Chainat Hospital
e-mail:Tosapon_t@hotmail.com

ชุมชน HOSXP มีแต่ความรู้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• Hero Member
  • ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 14:42:39 PM »
0
คิดว่าลูกยังไม่ได้ออก AN นะคะ
แต่แม่ถูกดึงมาออก AN 2 ครั้ง
**การออก HN (บัตรใหม่) ให้ลูกครั้งแรก..อย่าสับสนกับการออก AN (Admit) นะเจ้าคะ

จากภาพ 1, 2, 3 ใน Word ที่แนบมา
ภาพ 1 > เป็นการออก AN ของ แม่ คือ AN เก่า
ภาพ 2 > เป็นการออก AN ของ แม่ อีกครั้ง ซึ่งอาจสับสน
ภาพ 3 > เป็นการเรียกลูกมาออก AN ครั้งแรก จึงยังไม่มี AN
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 14:47:05 PM »
0
ถ้าตามข้อมูลที่บอก ก็คือ   ลูกยังไม่ได้  admit ออก  AN  ให้ครับ......

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 14:47:37 PM »
0
งงไหมคะ?  ;D ;D 5 555

ถ้ายังไม่ O.K. รบกวนโทร. HOSxP Call Center

02-877-1111 # 2222  ;) ขอสายเอกพงษ์ ได้เลยเจ้าค่ะ  ;D
~  N a L i e w  ~

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 16:58:54 PM »
0
ผู้ป่วยมาคลอดบุตรครับ แต่มีปัญหาแบบนี้คือ

ตอนแรก admit แม่ ก็ได้ an มาปกติครับ
  ต่อมา พอคลอดบุตร ครับห้องบัตรก็ admit ลูกได้ an มาแล้วพิมพ์ใบ summary ออกมาแล้วด้วย(ตอนนี้ยังปกติอยู่นะครับ) จากนั้น พยาบาลก็บันทึกข้อมูลการคลอดของแม่

วันนี้ ห้องบัตรโทรมาถามผมว่า ทำไมแม่ของเด็กคนนี้มี 2 an ผมจึงเข้าไปดูก็พบว่าแม่มี 2 an คือ
          1. an เดิมที่แม่มา admit ก่อนคลอด
          2. an ของลูกครับ
     ผมเลยเข้าไปดูต่อในข้อมูลการ admit ของลูก ถึงตอนนี้ลูกไม่มี an แล้วครับ

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ก็แค่ต้องการคำแนะนำความเห็นจากอาจารย์ และชาวชุมขน HOSXP ครับว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมานี้มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ ผมนึกเท่าไหร่ก็นึกไม่ออก 

ตรวจสอบ an สองเลข ด้วยครับว่า  hn เดียวกันหรือเปล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 18:51:50 PM »
0
ขอยืนยันครับว่าทางห้องบัตรได้ออก AN ให้ลูกไปแล้ว 1 ครั้งครับคือ "510011110" และก็พิมพ์ใบ summary ออกมาแล้วด้วยครับ
  แต่ผมไม่สามารถ print screen มาให้ดูได้เพราะว่าตอนที่ user แจ้งปัญหามาพอเข้าไปตรวจสอบก็พบว่าหน้า admit เป็นของแม่ไปแล้วครับ
        ตอนแรกผมก็สงสัยว่า User พลาดเองหรือป่าวผมก็เลยลงไปดูใบ Summary ที่ ward ครับปรากฎว่าใบ summary ถูกต้องทุกอย่างก็เลยมั่นใจว่าห้องบัตรต้องเคย admit ลูกด้วย an = "510011110" ไปแล้วครับ
Computer Center, Chainat Hospital

ชุมชน HOSXP มีแต่ความรู้จริงๆ ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 22:04:20 PM »
0
admit แล้วลบ ออก แล้วทำแม่ใหม่ อีกครั้งก็ได้ครับ

พิมพ์แล้ว  ลบ ออก รับใหม่

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 23:52:55 PM »
0
ดูตรวจสอบใน ksklog สิครับ น่าจะช่วยอธิบายได้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 00:01:23 AM »
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 06:22:17 AM »
0
สู้ต่อไป.......เด้อ
Yindee And Tan