ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ..excel Export  (อ่าน 10844 ครั้ง)

ออฟไลน์ cham@i_p=p

• Jr. Member
  • **
  • เป็นได้แค่ แอด-มึน ฉึก ฉึก
  • Respect: 0
    • www.huaimekhospital.org
เกี่ยวกับ ..excel Export
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:56:23 AM »
0
สวัสดีค่ะ..ดิฉันเป็นผู้ช่วย admin ที่ห้วยเม็กค่ะ
พอดีต้องดึงข้อมูลจาก hosxp ให้เจ้าหน้าที่บ่อยๆทั้งของ งานเชิงรุกและก็ส่วนของโอพีดี
ปกติก็สามารถคลิกขวาและ export excel ได้เลย แต่เวอร์ชั่น 3.53.7.28 ทำไมไม่ได้เลยค่ะ
พอดีจะดึงข้อมูลแล้วไม่ได้ค่ะ..

ทำไงดีค่ะ...
=@I am a SuPER UsER@=
E-mail: indeep_mind@hotmail.com
 โรงพยาบาลห้วยเม็ก อ.ห้วยเม็ก จ.กาฬสินธุ์

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• Sr. Member
  • May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
Re: เกี่ยวกับ ..excel Export
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:09:52 PM »
0
ของผมใช้ได้ปกติอยู่ครับ ไม่ทราบว่า error ขึ้นว่าอย่างไร

อาจจะเกิดจากการ export ไปแล้วเปิดไฟล์ที่ export อยู่หรือเปล่าครับ
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:15:56 PM »
0
ผมก็ใช้เวอร์ชั่นนี้ครับ ใช้ได้ปรกติครับ เป็นที่  Office รึปล่าวครับ
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:34:28 PM »
0
ค่ะ...คือลองแล้วค่ะไม่ได้เลย
ออฟฟิศก็ปกติน่ะแต่มันคือไม่ได้ตามนี้ค่ะ...ที่ทะเบียนผู้ป่วยความดันโลหิตสูง
ปกติจะสามารถคลิกแท็บด้านหน้าแล้ว export ได้เลย...
หรือในงานเชิงรุกที่บัญชี 1  ที่สามารถคลิกขวา export ได้เลย... แต่พออัพเวอร์ชั่นใหม่แล้วไม่ไอ้อะค่ะ

เพราะว่าจำเป็นต้องใช้ข้อมูลหรือว่าจะใช้โค๊ดsql
ขอคำแนะนำค่ะ...
E-mail: indeep_mind@hotmail.com
 โรงพยาบาลห้วยเม็ก อ.ห้วยเม็ก จ.กาฬสินธุ์

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:57:00 PM »
0
น่าจะต้องเข้าตรงระบบผู้ป่วยนอก>>คลีนิคพิเศษ>>ทะเบียนคลีนิคพิเศษรึปล่าวครับ >>  เลือกคลีนิค>> พอมีรายชื่อแสดงก็สามารถคลิกขวาส่งออกเป็น excel ได้   แต่ส่วนนี้คงไม่ได้มั้งครับ  ผมก็ไม่เคยลองคลิกในส่วนนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 15:16:41 PM โดย Oct. Man »
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

ออฟไลน์ niyomstd

• Hero Member
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 16:03:02 PM »
0
ลองเอา Code sql ไปทดสอบ รันบนสายฟ้าดูนะครับ
อยากได้คลีนิกอะไรก้อเปลี่ยนรหัสครับ
 select  concat(p.pname,p.fname,'  ',p.lname) as ptname, c.*
from clinicmember c
left outer join patient p on p.hn = c.hn
left outer join clinic_subtype s on s.clinic = c.clinic and s.subtype = c.subtype
where c.clinic = '001'  order by c.number,c.regdate
 :) :) :) :D
แล้วก้อใช้ tool ของ อ.MN
BMS-HOSxp MySQL Query Tool แทนสายฟ้าใน Hosxp ก้อได้ครับ รู้สึกว่าจะประมวลผลเร็วกว่านะครับ
ผมรู้สึกไปเองเปล่าไม่รู้  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 16:05:57 PM โดย niyomstd »
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 16:50:24 PM »
0
ขอบคุณค่ะ...น่าจะได้แล้วน่ะ..
จะลองพัฒนาต่อดูน่ะค่ะ
 ;) ::)

ออฟไลน์ patoona49

• เทพ..ถาม..แห่งบึงกาฬ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 16:37:54 PM »
0
 ???อีกอย่างคือ  รายงานส่วนมากที่ Export เป็น Excel แล้ว ตารางออกมาค่อนข้างมั่วนะครับต้องเสียเวลาเหมือนทำใหม่   บางทีตารางเยอะมาก  ก็ไม่ทำเลย :-\
- Freedom Master
- อิสระ  พลสรรค์
- โรงพยาบาลปากคาด อ.ปากคาด จ.บึงกาฬ
- www.pakkadhos.com
- ขนาด 30 เตียง กว่าๆ
- ขึ้นระบบ HOSxP เดือน เมษายน 2552
- ขาดประสบการณ์ ต้องการท่านอาจารย์ครับ
- ไม่เก่งสักกะอย่าง แต่ทำได้ทุกอย่างด้วยวิชามาร ...อิอิ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:33:21 PM »
0
???อีกอย่างคือ  รายงานส่วนมากที่ Export เป็น Excel แล้ว ตารางออกมาค่อนข้างมั่วนะครับต้องเสียเวลาเหมือนทำใหม่   บางทีตารางเยอะมาก  ก็ไม่ทำเลย :-\
อันนี้แล้วแต่ว่า report นั้นออกแบบมาอย่างไร ถ้าเขียน code SQL โดยตรง โดยไม่มีการใช้ ChangeReportSQL ก็จะ export ออกมาได้ตรงตามที่เห็นในหน้า Report ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:56:30 PM »
0
อ้างถึง
อันนี้แล้วแต่ว่า report นั้นออกแบบมาอย่างไร ถ้าเขียน code SQL โดยตรง โดยไม่มีการใช้ ChangeReportSQL ก็จะ export ออกมาได้ตรงตามที่เห็นในหน้า Report ครับ
;D ;D ;D ตามป๋าโก้ว่าเลยครับ อย่าซีเรียสครับใหม่ ๆ ผมก็เหมือนกับพี่ patoona49 นี่แหละก็ต้องยอมรับสภาพตัวเองตามนั้นแล้วค่อยศึกษาต่อยอดไปเรื่อย ๆ อีกหน่อยก็เป็นเทพ patoona49 เอง ของแบบนี้มันเรียนรู้ได้ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 00:50:40 AM »
0

... อย่างที่พี่โก้บอกแหล่ะครับ  เพียงแต่ว่าหน้าตาที่ Export เป็น Excel(ไม่ใช่จาก Print to File ตอนสั่งพิมพ์นะครับ)   อาจไม่เหมือนในรายงานก็ได้ครับ   

แต่จะเป็นลักษณะเดียวกับตรง Query Result ที่เป็นหน้าที่ก่อนเข้าหน้าออกแบบรายงานน่ะครับ ที่มีปุ่ม Desing , Save Report , Export Report และอื่นๆ ครับ

หรืออยากรู้ว่า  Export เป็น Excel แล้วหน้าตาเป็นยังงัยต้องใช้คำสั่งของรายงาน ที่ตรง Current SQL Statement ที่อยู่ตอนแรกของระบบรายงานก่อนที่จะเข้าหน้าออกแบบรายงานตรงนั้นครับ ไม่ใช่จากใน ChangeReportSQL นะครับ 
   copy คำสั่งไปวางในหน้าต่างสายฟ้าของ HOSxP สั่ง run แล้วส่งออกเป็น  excel  ดูครับ

ถ้าอยากให้เวลาExport เป็น Excel  แล้วไม่มั่ว  ก็ต้องอยู่ที่การเขียนคำสั่งรายงานตัดการดึงข้อมูลส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องออกไป  โดยเฉพาะการใช้ * ก็จะดึงข้อมูลมาหมดตารางเลย    ทำคำสั่งให้นำข้อมูลมาแค่ที่จะต้องใช้ในรายงานจริงๆ  ก็จะลดการมั่ว  ;D ของตารางได้ครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 08:54:48 AM »
0
ขอบคุณ อ.ขวด อธิบายให้อย่างละเอียดเลย
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 14:48:13 PM »
0
ขอบคุณค่ะ..ว้าวๆๆเทพมาช่วยแล้ว

ออฟไลน์ chanchai nawongha

• Newbie
  • *
    • รพร.ธาตุพนม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 13:52:54 PM »
0
ขอสอบถาม ต่อจาก เจ้าของกระทู้ครับ ฟอร์ม ส่งออกนี้สามารถแก้ไข คำสั่งเพื่อให้ได้ผลลัพธตามที่เราต้องได้ไหมครับ หรือ ชื่อฟอร์มของรายงานตัวนี้นะครับ