ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรื่องหอผู้ป่วยในครับ  (อ่าน 6042 ครั้ง)

วิทยา

• บุคคลทั่วไป
สอบถามปัญหาเรื่องหอผู้ป่วยในครับ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 18:09:38 PM »
0
สวัสดีครับ อ.ชัยพร และชาว Hosxp ทุกท่านครับ
ผม วิทยา รพ.สิงห์บุรี ครับ มีเรื่องจะสอบถาม หลายข้อครับ ใช้ ver 2.49.9.7 ครับ ตอนนี้ผมอบรมหอผู้ป่วยในให้พยาบาลอยู่ครับและจะเริ่มใช้ในวันที่ 17 กันยายน ซึ่งจะรวมใช้งานได้ประมาณ 80 % ของทุกระบบครับ
1.เรื่องการสั่งอาหารครับ อ. สามารถสั่งอาหารที่ผู้ป่วยทานเหมือนกันทั้งวันครั้งเดียว 3 เลยได้ไหมครับ
2.ถ้าสั่งอาหารผิดแล้วสามารถลบหรือแก้ไขได้ไหมครับ ในปุ่ม clear ไม่สามารถแก้ไขได้ครับ
3.เรื่องดูผล lab ใน version 2.49.9.7 ปุ่มอ่านผล ยังใช้ไม่ได้ครับ
4.เรื่องหอผู้ป่วยในครับ ในการใช้หน้าจอเรื่องการทำหัตถการและลงผลวินิจฉัย ในส่วนของ ward นั้น ปกติทุก ward สามารถเลือกเปิดดูได้ นั้น เป็นไปได้ไหมครับ ที่จะมีการตั้งค่าให้ สามารถเปิดเฉพาะ ward ตัวเองเพราะป้องกันการแกล้งกันในการสั้งรายการต่างๆ
5.ในราคาค่าห้องและเตียงสามรถนำราคาค่าห้องที่ทำการ กำหนดไว้ในฐานข้อมูลมาใช้เลยได้ไหมครับจะได้ไม่ต้องทำการ key ทุกวัน และปัจจุบันที่ รพ.ผม ราคาค่าห้องกับอาหารรวมกันครับ
เรียนสอบถาม อ.ชัยพร 5 ข้อก่อนนะครับ
------------------------------------------------
อาจเป็นการรบกวน อ. มากสักหน่อยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ.........จาก พวกadminและชาวรพ.สิงห์บุรี  

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: สอบถามปัญหาเรื่องหอผู้ป่วยในครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 19:45:05 PM »
0
ขอเพิ่มครับ
ปัญหา   ราคาหัตถการผู้ป่วยใน จะไม่ดึงราคาจากรายการหัตถการหลัก ราคา ipd มา แต่จะดึงจากราคา opd มาใช้     
เช่น ฉีดยา IV ตั้งให้คิดราคา opd 20 บาท ipd 0 บาท  (ตั้งในรายการหัตถการ ipd เป็น ฉีดยา IV (IPD) 0 บาท)
 ถ้าเราลงรายการนี้ที่การทำหัตถการ ipd  ราคาจะ เป็น 20 บาท ครับ จริง ๆ ควรจะเป็น 0 บาทตามที่ตั้งไว้

ฝากอาจารย์ตรวจสอบ และแก้ไขด้วยครับ  (2.49.8.12 ครับ ไม่รู้ว่า V ใหม่ ๆ แก้ไขหรือยัง ถ้าแก้แล้วก็ขออภัยครับ)

ขอบคุณครับ :-)
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ youdngean

• Full Member
  • Respect: 0
    • รพ.สิงห์บุรี
Re: สอบถามปัญหาเรื่องหอผู้ป่วยในครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 21:36:00 PM »
0
อ.ครับ จากผมวิทยา รพ.สิงห์บุรี นะครับ ขอรบกวนเพิ่มอีกนิดครับ ได้ปัญหาจากการอบรมพยาบาลหอผู้ป่วยในครับ อบรมมาถึง รุ่น 6 จาก 9 รุ่น 250 คนครับ เจ้าหน้าที่มีความต้องการเพิ่มเติมครับ
1. รายการสั่งอาหารครับรบกวนให้มีการบอกวันที่สั่ง ด้วย
2.ในเมนูโภชนาการนั้นรบกวน อ.ให้มีรายการรวมอาหารทั้งหมด และสามารถพิมพ์รวมทั้งหมด และพิมพ์แยกหน่วยงานได้ครับ และสามารถพิมพ์ sticker ติดถาดอาหารด้วยครับเพื่อสะดวกในการจ่ายอาหารครับ
3.ในการรวมยอดอาหารที่สั่งให้สามารถรวมได้ทั้งแบบมื้อ และวันเพราะที่ รพ.สรุปยอดเป็นวันครับ อ.
4.ในหน้าจอรายงานผลการวินิจฉัยและหัตถการผู้ป่วยใน ขอเพิ่มเติม ปุ่ม link ย้ายเตียง,ส่งทันตกรรม,ส่งห้องผ่าตัด,ลงส่ง refer ด้วยครับ
5.ห้องผ่าตัดขอเพิ่มความเร่งด่วนคือ on call และจำนวนห้องผ่าตัดจาก 3 เป็น 5 ครับ

ขอบคุณอบย่างสูงครับ อ. วังว่า อ.จะเบื่อซะก่อนนะครับ
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)

ออฟไลน์ youdngean

• Full Member
  • Respect: 0
    • รพ.สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 20:09:55 PM »
0
อ.ชัยพรครับ ขอเพิ่มอีกแล้วครับ
1.nurse note เวลา default ไม่ตรงครับ
2.รายการอาหารสรุปรายมื้อไม่ตรงครับ อ.
3.ต้องการดึงรายการอาหารเมื่อวานมาใช้เหมือน add chart ยา ครับ
4.x-ray ใน ver 9.7 จะแสดงทั้งหมดที่เคยครับ อาจให้แสดงเฉพาะรายการใหม่ครับ
5.ในหน้าจอ lab อยากให้ อ. แสดงรายละเอียดรายการ การสั่ง lab เหมือน x-ray ครับ work ดีครับ
รบกวน อ.แค่นี้ก่อนนะครับ จาก วิทยา admin รพ.สิงห์บุรี
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 01:27:33 AM »
0
จาก รพ.ลานสัก ครับ
     1.เรื่อง ราคาค่าเตียง อาหารให้โปรแกรม คำนวณ ให้เลยก็ดีนะครับเพราะบางวัน น้องพยาบาลลืมลงก็มี
     2.ward ต้องวัด BP และ Temp ตลอดเวลา เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีช่องให้ลงและแสดงเป็น กราฟ ออกมาเลย ก็ดีนะครับ
     3.ย้ายตึก หลังจากย้ายมาแล้ว เลข ตึกยังเป็นตึกเดิมครับ (V.2.47.7.43)
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24