ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ความเข้าใจในการนับจำนวนผู้มารับบริการแต่ละจุดดังนี้ครับ  (อ่าน 7954 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ขอแชร์ความเข้าใจในการนับจำนวนผู้มารับบริการแต่ละจุดดังนี้ครับ

1.ถ้าเป็นผู้ป่วยรวมทั้ง รพ. ก็ต้องหาจากตาราง OVST
2.ถ้าจะแยกเป็นจุดบริการก็ต้อง OVST.MAIN_DEP
3.ผู้ป่วยนอก ทั้ง รพ. ก็ VN_STAT
4.ผู้ป่วยใน    ทั้ง รพ. ก็ AN_STAT

แล้วยังมีตารางพิเศษที่เก็บเป็นทะเบียนของจุดบริการนั้น ๆ อีก เช่น
ER ก็ต้องตาราง  ER_REGIST (ผมก็ทราบแค่นี้และครับ ไม่ทราบว่า LAB X-RAY DENT หรืออื่น ๆ มีหรือเปล่า ดูที่ตารางไหนครับ)
ตัวอย่าง ER งบ53 ถ้าหาจาก
OVST.MAIN_DEP 27,893 / 12751 (ครั้ง / ราย)
ER_REGIST         37,488 / 15895 (ครั้ง / ราย)

;D ;D ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ Knott

• Respect: 0
แล้วในกรณีที่จุดแรกไม่ได้ส่งไปจุดที่ 2 หรือคีย์ผิด
จุดที่ 2 เลยคีย์เลข hn ขึ้นมาตรวจ
ถ้าเป็นกรณีนี้ จะนับผลงานจุดที่ 2 ยังไงครับ จากตารางไหน field ไหน ???

รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
ถ้าแพทย์ใช้โปรแกรม ผมใช้จาก pq_doctor ครับ ถ้าเอาจาก main_dep จะมีปัญหากรณีคนไข้ไปตรวจ 2 ห้อง (เช่น ส่งตรวจห้องทั่วไป หมอตรวจแล้วส่งต่อไปพบหมอคลินิคเฉพาะทาง) ใน main_dep จะเก็บแค่ห้องทั่วไป หมอเฉพาะทางจะไม่ถูกนับ

ผมเลยทำรายงานจาก pq_doctor เพราะไม่ว่าคนไข้จะไปตรวจจุดไหน ก็นับได้หมดครับ

ลองศึกษาดูก่อนนะครับ แล้วแต่ขั้นตอนของแต่ละที่ด้วยครับ
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
ปัญหานี้กำลังมาแรง      :'( :'( :'( :'( :'( เบื่องต้นผมใช้แบบนี้ ลองเอาไปทดสอบดูก่อนแล้วช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 18:10:00 PM โดย kee_seka »
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ปัญหานี้กำลังมาแรง      :'( :'( :'( :'( :'( เบื่องต้นผมใช้แบบนี้ ลองเอาไปทดสอบดูก่อนแล้วช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ช่วยอธิบายตัวรายงานหน่อยสิครับ  ใช้ยังไง ดูยังไงครับ
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30

ถ้าแพทย์ใช้โปรแกรม ผมใช้จาก pq_doctor ครับ ถ้าเอาจาก main_dep จะมีปัญหากรณีคนไข้ไปตรวจ 2 ห้อง (เช่น ส่งตรวจห้องทั่วไป หมอตรวจแล้วส่งต่อไปพบหมอคลินิคเฉพาะทาง) ใน main_dep จะเก็บแค่ห้องทั่วไป หมอเฉพาะทางจะไม่ถูกนับ

ผมเลยทำรายงานจาก pq_doctor เพราะไม่ว่าคนไข้จะไปตรวจจุดไหน ก็นับได้หมดครับ

ลองศึกษาดูก่อนนะครับ แล้วแต่ขั้นตอนของแต่ละที่ด้วยครับ

แบบนี้ก็หมายความว่า ต้องเป็นแพทย์ หรือ จนท.ที่ใช้หน้าจอแพทย์ใช่มั้ยครับ ถึงจะนับได้

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
pq_doctor จะเก็บจากการบันทึกในระบบงานห้องตรวจแพทย์นะครับ

ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเก็บข้อมูลอะไร อย่างของผมต้องการเก็บว่าแต่ละห้องตรวจมีการให้บริการเท่าไหร่ ก็เลยใช้จากตาราง pq_doctor ครับ เพราะเคยลองไปใช้จากฟิล์ด main_dep แล้วเหมือนกันพอเอาไปให้เค้าดูบอกยอดไม่ตรง สาเหตุจาก
- คนไข้ได้รับการตรวจ 2 ห้อง ก็จะถูกเก็บห้องเดียว
- คนไข้ไม่รอตรวจ หรือไม่มาตามนัด แต่ลงทะเบียนมาแล้ว ถ้าไม่ได้พบแพทย์ ของผมก็ไม่นับครับ

ปล. ต้องลองทดสอบดูครับว่าของ รพ. เราควรใช้จากตารางไหนมาทำรายงานแล้วถูกต้องที่สุดครับ ไม่มีอะไรตายตัวครับ  :)
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )