ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยรายงานออกเบิ้ล  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ โรงพยาบาลอัมพวา

• Hero Member
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือหน่อยรายงานออกเบิ้ล
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:26:09 AM »
0
ชื่อรายการออกเบิ้ล ครับ ผมชื่อvariable  คำสั่ง
 Value := GetSQLStringData('select name from s_drugitems where icode="'+  DBPipeline['icode'] +'"group by icode');

ดังรูป  แก้ไขอย่างไร ดีครับ
Admn โรงพยาบาลอัมพวา
ขึ้นระบบ 5 พ.ค. 50
อยากเก่งกับเค้ามั่งครับ
Tel.0868331387

ออฟไลน์ Peace

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยรายงานออกเบิ้ล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:38:37 AM »
0
ชื่อรายการออกเบิ้ล ครับ ผมชื่อvariable  คำสั่ง
 Value := GetSQLStringData('select name from s_drugitems where icode="'+  DBPipeline['icode'] +'"group by icode');

ดังรูป  แก้ไขอย่างไร ดีครับ

ลอง Value := GetSQLStringData('select s.name from s_drugitems s'+
' left outer join opitemrece o on o.icode=s.icode '+
' where o.vn="'+  DBPipeline['vn'] +'" ');
บริษัท Bangkok Medical Software Co.,Ltd.
พลช  กาญจนา (พีซ)
ฝ่าย เจ้าหน้าที่ชำนาญการ เชื่อมต่อระบบ

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยรายงานออกเบิ้ล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:50:02 AM »
0
ลองแล้ว ครับ ขึ้นแบบ นี้ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 12:57:29 PM »
0
ส่งตัวรายงาน .cds ขึ้น บอร์ด ให้ BMS ช่วยดูให้ครับ  :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 13:12:54 PM »
0
ลองแล้ว ครับ ขึ้นแบบ นี้ครับ

ลองเพิ่ม group by icode รึยังครับผม

ถ้าไม่ได้ ส่ง form มาก็ได้ครับ
บริษัท Bangkok Medical Software Co.,Ltd.
พลช  กาญจนา (พีซ)
ฝ่าย เจ้าหน้าที่ชำนาญการ เชื่อมต่อระบบ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:27:19 AM »
0
ลองแล้ว ครับ ส่ง*.cds ให้ช่วยแก้ไข้ทีนะครับ มันออกเบิ้อฌแพาะผู้ป่วยแผนไทยกับทันตกรรมจะออกเบื้อตลอดอ่ะครับ

ออฟไลน์ BBT Hospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 20:55:34 PM »
0
ใน Variable4 กับ Variable6 ลืมใส่
ว่าเป็น vn ของคนไข้รายนั้นหรือเปล่าครับ
จาก

น่าจะแก้เป็น
  Value := GetSQLStringData('select sd.name from opitemrece o '
                  +' left outer join s_drugitems s on s.icode=o.icode '
                  +' where vn="'+DBPipeline['vn'] +'" '
                  +' and s.icode="'+  DBPipeline['icode'] +'" group by s.icode');
มากกว่านะครับ
จะได้เป็นของคนไข้รายนี้แน่ ๆ
เหตุผลที่ใช้ ตาราง opitemrece เป็นหลักเพราะว่า vn นั้นมีไม่กี่รายการแต่ถ้าอิงตาราง s_drugitmes จะได้ชื่อยาซึ่งมา link กับ vn ได้หลายตัวนะครับ
ผมยังไม่ได้ลองรันนะครับ เพราะว่าใช้ NB ที่บ้านลงแต่Program HOSxP แต่ไม่มีdatabase จึงไม่สามารถรันทดสอบดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 20:58:19 PM โดย piya1111 »
แพทย์ โรงพยาบาลบางบัวทอง
Linux server Cent-OS 5 -ram 4 GB
HosXP when 2550
ตัวเองเริ่มใช้ July 2551
Server version: 3.55.11.8
Client version:HOSxP 3.55.2.29  (Most)
                      3.55.7.14(Ward)
การขึ้นระบบโดย : ทีม BMS
การทำ Report + SQL => นั่งเทียนมั่วเอง + copy ของ อาจารย์ ทั้งหลายครับ
** ขอบคุณ ทุกท่านที่เอื้อเฟื้อครับ **
(update signature when 56-01-24)