ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีจ่ายเงินค่า Package กับการปรับปรุงโปรแกรม  (อ่าน 4453 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
กรณีที่หลายๆโรงพยาบาลยินดีที่จะจ่ายค่าลิขสิทธิ์ซอฟท์แวร์แล้ว ไม่ทราบว่าการปรับปรุงโปรแกรมของทาง BMS จะเรียบร้อยดีหรือไม่ครับ เช่น
1.กรณีที่ทางทางโรงพยาบาลต้องมา delete,append,update ตารางบางอย่างเอง ทั้งๆที่ทาง BMS น่าจะดำเนินการให้
2.กรณีที่มีการเปลี่ยนนโยบายของทางกระทรวงฯหรืออื่นๆ ที่มีการปรับปรุงตาราง แก้ไข เพิ่มเติม เช่น ตาราง icd101 ที่หลายหน่วยบริการทราบมาว่าต้องเพิ่มแบบ manual เองและกำหนด status เป็น Y เป็น N เอง ตรงนี้ทาง BMS น่าจะดำเนินการให้หรือเปล่า
รบกวนพิจารณาด้วยครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ somchay_t

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
Re: กรณีจ่ายเงินค่า Package กับการปรับปรุงโปรแกรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:46:24 AM »
0
เห็นด้วยครับ
เพราะ admin ของบางโรงพยาบาล (เช่น กระผม เป็นต้น) ไม่ค่อยเก่งในหลาย ๆ เรื่อง
ตารางอ้างอิงทั้งหลาย เป็นปัญหาคาราคาซังมานาน ทาง BMS ช่วย support ให้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
Re: กรณีจ่ายเงินค่า Package กับการปรับปรุงโปรแกรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:51:54 AM »
0
 ;D ก็เข้าใจท่านนะขอรับ  แต่บางกรณี admin ก็ต้องดำเนินการเอง นะขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:56:31 AM »
0
กรณีที่หลายๆโรงพยาบาลยินดีที่จะจ่ายค่าลิขสิทธิ์ซอฟท์แวร์แล้ว ไม่ทราบว่าการปรับปรุงโปรแกรมของทาง BMS จะเรียบร้อยดีหรือไม่ครับ เช่น
1.กรณีที่ทางทางโรงพยาบาลต้องมา delete,append,update ตารางบางอย่างเอง ทั้งๆที่ทาง BMS น่าจะดำเนินการให้
2.กรณีที่มีการเปลี่ยนนโยบายของทางกระทรวงฯหรืออื่นๆ ที่มีการปรับปรุงตาราง แก้ไข เพิ่มเติม เช่น ตาราง icd101 ที่หลายหน่วยบริการทราบมาว่าต้องเพิ่มแบบ manual เองและกำหนด status เป็น Y เป็น N เอง ตรงนี้ทาง BMS น่าจะดำเนินการให้หรือเปล่า
รบกวนพิจารณาด้วยครับ

ที่จะเสียหายได้คือ....ชื่อโรคภาษาไทยครับ..บาง รพ.ออกแบบทำไว้เองได้ดีมากแล้ว แต่ถ้าใช้ Import ตรงจาก BMS ระบบจะ...ได้ชื่อที่แปลตรง ๆ ตามอักษรภาษาอังกฤษ  เรียกได้ว่า  แปลแล้ว งงกว่าไม่แปลครับ..จึงไม่เป็นที่นิยมใช้ icd101 แบบ Import All ตอน Upgrade โครงสร้างน่ะครับ...  ส่วนต่ารางอื่น ๆ ก็เช่นเดียวกันปัญหาคือ ตารางมีการใช้งานและกำหนดค่าบางอย่างในระบบรายงานที่ออกแบบเองแล้ว  การ...Import จึงมิได้เป็นทางออกที่ดีที่สุด ยกเว้น ตาราง lookup ใหม่ ๆ ที่ยังไม่มีการเรียกใช้หรือมีในระบบงานใหม่ ๆ ครับ..(ทั้งหมดแค่ความเห็นส่วนตัว แต่เคยคิดมาก่อน และเคยเห็นว่า ที่อื่นทำได้ดีกว่า ก็เอามาแทนในระบบ สุดท้าย ก็ทราบว่า..ไม่เกิดความรู้ ไม่ได้อะไรที่ดีกว่า และเสียหายกว่า กับข้อมูลเก่า ๆ ที่มีการจัดเก็บไปแล้วในตารางผลงานบริการของหลายระบบงาน อย่างให้คิดกันเพิ่มอีกสักนิดครับ..จะทราบว่า IT และ Vender ไม่สามารถจะ...ตอบสนองได้ทั้งหมด ไม่ว่าจะเทพสักแค่ไหน  ความรู้ ความเข้าใจของคนในองค์กรสำคัญที่สุดครับ..และระบบสารสนเทศ มิสามารถเป็นภาระของคนใดคนหนึ่งได้ ต้องเรียนรู้ร่วมกันเสมอครับ....

สุดท้าย คือ Delete ......Update  อยู่ที่ว่า..เราจำเป็นมากน้อยแค่ไหนไม่จำเป็นต้องใหม่สุดเสมอไป อยู่ที่บริบทสำคัญขององค์กรครับ..และอย่าเชื่อว่าต้องมาจาก Vneder ทั้งหมด  แต่เราก็ต้องตรวจสอบเองทั้งหมดอยู่ดีครับ....(ก็ยังเป็นแค่ความเห็นจากการปฏิบัติและคลุกคลีกับระบบสารสนเทศมาตั้งแต่-ภาษา DOS หรือ แค่ Dbase บน Dos ครับ...)

ขออภัย..หากไม่ตรงใจครับ..เพราะผมไม่ใช่ BMS แต่อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ..  ไม่เก่งไม่แปลก  ผมก็ไม่เก่ง..แต่ผมชอบทีจะเรียนรู้แม้มีอีกหลายภาระงาน.....ที่ต้องดำเนินการควบคู่ครับ.. 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 13:53:19 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:00:08 AM »
0
แต่อย่างน้อยตารางหลักๆ โฟล์วหลักทาง Vender ก็น่าจะดำเนินการให้เรียบร้อย แต่ส่วนแตกย่อยรายละเอียดนั้น ทางหน่วยบริการก็มาเรียนรู้ดำเนินการกันไปตามบริบทได้ครับไม่น่าเป็นปัญหา ขอให้ส่วนหลักๆนั้นยังคงดีเหมือนเดิม และทาง Vender ดำเนินการมาให้ เนื่องจากเราก็ทราบกันดีอยู่ว่าทาง Vender ก็ต้องเข้าไปรับทราบนโยบายมาโดยตรงด้วยเช่นกัน และผู้ดูแลระบบของหน่วยบริการก็อาจจะรับรู้ได้ไม่มากเท่า Vender อย่างไรก็ฝากพิจารณาด้วยครับ อีกกรณีที่มีการ upgrade version แต่ไปมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงเกิด Bug กับโฟล์วปกติทั้งๆที่ไม่น่าจะเกิดก็ฝากพิจารณาด้วยครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:42:39 AM »
0
คือผมต้องขอบอกว่าเราไม่ใช้คำว่าค่าลิขสิทธิ์ และไม่ใช้คำว่าเรียกเก็บนะครับ เพราะนั้นหมายถึงเราไปบังคับให้ต้องจ่ายเงินให้กับ BMS  แต่ผมใช้คำว่า ค่าบริการสนับสนุนการพัฒนา แทนจะตรงกับวัตถุประสงค์มากกว่า 

ส่วนข้อสงสัยที่ถามมานั้น ผมคิดว่าน่าจะลองติดต่อซื้อบริการ Maintenance Package ที่มีทีมงานเข้าไปตรวจสอบระบบให้น่าจะตรงกับที่ต้องการมากกว่านะครับ

รหัส ICD10 ในแต่ละหน่วยงานมีความต้องการใช้ไม่เหมือนกันครับ แต่ก็มีช่องทางให้ผู้ดูแลระบบสามารถเข้าไปเปิดและปิด หรือเพิ่มรหัส การใช้งานได้ด้วยตนเองตามนโยบายของแต่ละแห่งนะครับ  เรามีหน้าที่พัฒนา HIS และช่วยสนับสนุนการใช้งานให้เกิดปัญหาน้อยที่สุด แต่งานบางอย่างผมคิดว่าถ้า BMS ไปทำให้มากเกินไป รพ.ก็จะไม่เห็นความสำคัญของ Admin นะครับ

นโยบายจากส่วนกลางบางอย่าง เค้าก็ไม่ได้แจ้ง Vendor นะครับ แต่ฝาก รพ. มาบอก Vendor อีกที ทำให้บางเรื่องเราก็เพิ่งจะมาทราบจาก รพ. เหมือนกันครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD