ผู้เขียน หัวข้อ: Ungroup DBText อย่างไรครับ  (อ่าน 1920 ครั้ง)

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
Ungroup DBText อย่างไรครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:57:20 AM »
0
จากภาพ  ผมต้องการจะ ungroup เพื่อขยับตำแหน่งของ item_name ครับ  เพราะมันชิดซ้ายมากเกินไป
แต่ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร 
เคยทำแต่สร้าง Shape ขึ้นมาแล้ววางตัว Variable ลงไป
แต่ภาพที่แนบมานั้นผมจะแก้รายงาน  แต่ไม่สามารถแยกตัว Shape กับตัว DBText ได้

เวลานำเมาส์ไปคลิกเลือกที่ตัว item_name นั้นที่ตัว Report Tree จะ select อยู่ที่ DBText ครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: Ungroup DBText อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:51:56 AM »
0
มันไม่ได้ถูก group ไว้ครับ เป็นเทคนิคเฉพาะของ อ.พี่โก้  ;D ;D ให้ใช้ border Tool เป็นตัวกำหนดครับ ถ้าไม่อยากให้มีกรอบก็เลือก none แล้ว ใส่ shape ที่เป็นสี่เหลี่ยมเข้าไปใหม่ได้เลยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net