ผู้เขียน หัวข้อ: จะดู log ว่าใครสั้ง ล้างข้อในตารางได้จากที่ไหนครับ  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
จะดู log ว่าใครสั้ง ล้างข้อในตารางได้จากที่ไหนครับ
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
0
ต้องเปิด replicate_log ดูครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
0
ผมมีปัญหากับตาราง replicate_log ครับ เพราะ field SQL ชื่อ field มันไปตรงกับ คำสงวน ทำให้เขียนคำสั่งไม่ได้ครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

0
เขียนแบบนี้ครับ

select * from replicate_log where `sql` like '%DELETE %'
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
0
เกรงว่า จะล้างผ่าน External Tool เช่น  Navicat  SQLlite  SQL Query Browser ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

0
ถ้าอยากดักแบบนี้ต้องไปเปิด general_log=ON ไว้ใน my.cnf  นะครับ

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
0
ถ้าอยากดักแบบนี้ต้องไปเปิด general_log=ON ไว้ใน my.cnf  นะครับ

แล้วจะดูที่ path ไหนครับ ใน os
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

0
เปิดใช้งานแบบนี้ครับใน my.cnf

general_log=ON
log-output=TABLE

แล้วเวลาจะดู log ให้เปิดดูจากตาราง mysql.general_log ครับ

(เปิดแล้วทดสอบเสร็จแล้วอย่าลืมปิดนะครับ ตารางมันจะโตเร็วมาก)