ผู้เขียน หัวข้อ: Database Server VS SAN  (อ่าน 4509 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Database Server VS SAN
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 17:47:50 PM »
0
รบกวนสมาชิกทุกท่านครับ คือผมเองอยากรู้ว่าถ้าเราเอา DB Server 2 ตัว ทำ Cluster กันเพื่อช่วยกันทำงาน แล้วชี้ตัวไฟล์ของ DB ไปไว้บน SAN มันจะเวิร์คไหมครับ ผมหมายถึงว่าในแง่ประสบการณ์จริงการจัดรูปแบบอย่างเช่นนี้ และปัญหาที่พบ คือผมมองว่าในระบบที่ใหญ่ ๆ เขานิยมทำกันแบบนี้ครับ เพราะช่วยลดภาระของ DB Server ในการทำงาน และอีกอย่างเป็นการช่วยเพิ่มความปลอดภัยด้วยของตัวไฟล์ข้อมูลด้วยนะครับ เพราะผมคิดว่าถ้าจะทำอาจต้องผนวกเอา firewall กั้นไว้ในช่องระหว่าง Client - DB Server และ DB Server - SAN รบกวนขอฟังเหตุผลและประสบการณ์ด้วยครับ ขอบคุณครับ