ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการส่งข้อมูล person ใน 21 แฟ้มออกมาซ้ำกัน  (อ่าน 6211 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
คือผมลองส่งข้อมูล 21 แฟ้ม ออกมาแล้วประมวลผลดู ปรากฏว่า มีคนไข้หลายคนครับ ที่แฟ้ม person ถูกส่งออกมาซ้ำกัน
 ทั้งที่ cid , pid เดียวกัน พอลองตามรอยดูแล้ว ก็พบว่า คนไข้ที่ถูกส่งออกมาซ้ำกัน จะเป็นคนไข้ที่ prename เป็น จ.อ.
ในแฟ้ม patient พอมาตรวจสอบดู ก็เลยพบปัญหา...

- อักษรย่อ ใน แฟ้ม provis_pname ซึ่งใช้ในการ map เพื่อที่จะส่งออก (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมนะครับ) มันมี จ.อ. 2 อัน ดังภาพ - -"

และ ทีแรก ก็นึกว่ามันจะ map รหัส กับ patient แต่ พอเข้ามาดูที่ patient ปรากฏว่า เก็บข้อมูลเป็น... ข้อความว่า จ.อ. ...

ดังภาพ

ผมเลยเดาว่า ที่ ข้อมูล person ถูกส่งออกมา ซ้ำกันนี่ เพราะว่า เกิดจากการ map รหัสแบบที่ผมอธิบายมาข้างต้นหรือเปล่าครับ หรือว่า เกิดจากสาเหตุอื่น และไม่ทราบว่า ที่ รพ.อื่นๆ พอสาเหตุเดียวแบบผมไหมครับ

เบื้องต้นผม สันนิษฐานตัวนี้ไว้และก็กำลังจะลองเปลี่ยน ชื่อย่อ จ.อ. ใน provis_pname ออกตัวหนึ่งให้ไม่เหมือนกันก่อนลองดูว่าจะส่งออกมาซ้ำกันอีกไหม ในเย็นนี้และตรวจสอบข้อผิดพลาดดูอีกทีครับ Y__Y
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
คนเดียว มี 2 person_id หรือเปล่าครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
มี pid เดียวกันครับ ดูใน ตาราง person และ patient เคสที่ว่านี้ก็มี pid อันเดียวครับอันเดียวครับ

ปล.ผมใช้ version 3.54.12.20 ครับ
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) ต้องดูฝั่ง patient ด้วยนะครับ บางคนมีเลขบัตร บางคนไม่มีเลขบัตร แต่ชื่อ-สกุล ซ้ำก็เยอะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ตรวจสอบ CID และ PID ซ้ำซ้อน ได้จากไฟล์ service ที่ Error ได้ครับ เช็คดูว่ามี HN ใด้บ้างที่ใช้ CID ซ้ำกันครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ sayun

ลองเปลี่ยน ยส จ.อ.  เป็น นาย ดูครับ  เคยเจอ  ไม่ชอบมียสมีเจ้า  ;D ;D
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

• **
เบื้องต้น ทำตามพี่สายันบอกแก้ขัดแล้วครับ Y_Y

พวก ยศ จ.อ. , ร.ต. มีปัญหาหมดทุกดคสเลยพี่ 555 Y_Y

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ลองใช้คำสั่งนี้แก้ไขไปก่อนนะครับ

alter ignore table provis_pname add unique index ix_unique (provis_pname_short_name)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
ขอบคุณครับอาจารย์