ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับบัญชีค้างชำระครับ  (อ่าน 6433 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
  • Respect: 0
มีปัญหากับบัญชีค้างชำระครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:04:20 PM »
0
วันนี้ผมทดลองระบบบัญชีการเงิน
   พบปัญหาครับ คือว่า สมมติว่ามี vn นึง สิทธิชำระเงินเอง แล้วมีค่าใช้จ่าย 100 บาท ตอน clear การเงิน ได้ทำการค้างชำระไป 40 บาท คนไข้ได้ชำระไป 60 บาท ซึ่งพอกดบันทึกชื่อคนไข้ vn นั้นจะไปปรากฏใน บัญชีค้างชำระจำนวนเงิน 40 บาท อัตโนมัติ
  หากต้องการแก้ไขใบเสร็จรับเงินดังกล่าว(ด้วยเหตุใดๆ) จะต้องยกเลิกใบเสร็จรับเงิน vn นั้นไป พอยกเลิกใบเสร็จรับเงินแล้วตัวเงิน 100 บาทจะกลับมาให้เรา clear การเงินใหม่ ปัญหาคือว่า พอยกเลิกใบเสร็จรับเงินแล้ว แต่เงินที่ค้างชำระ 40 บาทนั้นไม่ได้ลบไปด้วย ก็ยังอยู่ในบัญชีค้างชำระ ทั้งๆที่เราต้องการให้ตัวเลขทั้งหมดกลับมา clear ใหม่ ทำให้ ระบบ detect ว่าคนไข้นั้นยังค้างเราอีก 40 บาท + ต้องจ่ายเรา 100 บาทครับ กลายเป็นว่าคนไข้ต้องชำระเงินเราทั้งหมด 140 บาท
   ฝากช่วยกันตรวจสอบหน่อยครับ รบกวนอ. manoi ด้วยครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

Re: มีปัญหากับบัญชีค้างชำระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:05:40 PM »
0
ลืมครับ
   ผมใช้ version ล่าสุดนะครับ 3.53.5.27
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: มีปัญหากับบัญชีค้างชำระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:08:16 PM »
0
ลืมครับ
   ผมใช้ version ล่าสุดนะครับ 3.53.5.27

ลอง resync vn หรือยังครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:42:18 PM »
0
ลืมครับ

ลอง resync vn หรือยังครับ

ยังไงครับ
แต่คนที่ทดสอบเป็น Vn เดียวกันครับ เพราะลองทำในเครื่อง local แล้วลองกดดูข้อมูลทีละ step ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 22:17:58 PM »
0
พี่โก้ อยู่ไหน....ช่วยหมอแชมป์หน่อยคร๊าบ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 22:28:17 PM »
0
   พบปัญหาครับ คือว่า สมมติว่ามี vn นึง สิทธิชำระเงินเอง แล้วมีค่าใช้จ่าย 100 บาท ตอน clear การเงิน ได้ทำการค้างชำระไป 40 บาท คนไข้ได้ชำระไป 60 บาท ซึ่งพอกดบันทึกชื่อคนไข้ vn นั้นจะไปปรากฏใน บัญชีค้างชำระจำนวนเงิน 40 บาท อัตโนมัติ
  หากต้องการแก้ไขใบเสร็จรับเงินดังกล่าว(ด้วยเหตุใดๆ) จะต้องยกเลิกใบเสร็จรับเงิน vn นั้นไป พอยกเลิกใบเสร็จรับเงินแล้วตัวเงิน 100 บาทจะกลับมาให้เรา clear การเงินใหม่ ปัญหาคือว่า พอยกเลิกใบเสร็จรับเงินแล้ว แต่เงินที่ค้างชำระ 40 บาทนั้นไม่ได้ลบไปด้วย ก็ยังอยู่ในบัญชีค้างชำระ ทั้งๆที่เราต้องการให้ตัวเลขทั้งหมดกลับมา clear ใหม่ ทำให้ ระบบ detect ว่าคนไข้นั้นยังค้างเราอีก 40 บาท + ต้องจ่ายเรา 100 บาทครับ กลายเป็นว่าคนไข้ต้องชำระเงินเราทั้งหมด 140 บาท
   ฝากช่วยกันตรวจสอบหน่อยครับ รบกวนอ. manoi ด้วยครับ

เป็น bug อยู่ครับ  มันไม่ยอมไปยกเลิกการค้างชำระเงิน ครับต้องเข้าไปเมนู ลบค้างชำระเงินออกเอง ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 00:07:20 AM »
0

เป็น bug อยู่ครับ  มันไม่ยอมไปยกเลิกการค้างชำระเงิน ครับต้องเข้าไปเมนู ลบค้างชำระเงินออกเอง ครับ

ฝากอาจารย์ Manoi นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 07:12:12 AM »
0
ผมเพิ่มระบบตรวจสอบรายการค้างชำระก่อนยกเลิกใบเสร็จให้แล้วครับใน 3.53.7.1
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pongsa

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 08:04:09 AM »
0
อาจารย์ครับ  ในหน้าห้องตรวจแพทย์เพิ่มระบบ  การคัดกรองตรวจไตได้ไหมครับ (CKD)  เหมือนการคำนวนค่า
BMI ครับ   โดยการเอา  เอาอายุ  เพศ  กับ ค่า  Creatinine  เพื่อหาค่า GFR  แล้วหาระดับ GFR
ตามรูปที่คำนวน  Serum Creatinine   1.3  เพศชาย  อายุ 70 ปี  ได้ค่า GFR = 58.01  ตามสูตรของ EXCEl
แต่ต้องมาแบ่งระดับ GFR ให้แพทย์ 
stage  GFR   ค่า GFR
normal   >=100
1   >=90-99
2   60-89
3   30-59
4   16-29
5   <15
ตอนนี้เลยใช้สุตรคำนวนออกมาแล้วมาแทรกใน Note เป้นรายๆไปครับ  เช่นที่โรงพยาบาล  GFR Stage 3 มีประมาณ 1800 คน  ต้องมาแทรกใน  Note ทุกคน  ข้อดีคือแพทย์หรือเจ้าหน้าที่ทุกห้องทราบ  แต่ข้อเสียคือ  คนที่แทรกข้อมูลต้องละเอียดนิดหนึ่ง  เพราะอาจพลาดได้  แพทย์ก็จะดูผิดไปด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2010, 08:21:12 AM โดย pongsa »
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 08:48:07 AM »
0
ฝากคุณ Tank ทำหน้าจอให้ด้วยนะครับ ถ้าสงสัยประสานงานกลับไปที่คุณไสว นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD